Các khoản chi không có HĐ GTGT

• Thread starter duonghuyen611
  • Ngày gửi
D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Cho em hỏi mọi người ạ!
Em được bít là trước kia những khoản chi < 100k mà có hoá đơn bán lẻ sẽ được cho vào TK 642 hoặc 627 tuỳ loại. Nhưng có chị bảo em là giờ những khoản chi ko có HĐ GTGT thì ko được cho vào chi phí nữa. Em ko bít là hạch toán thế nào bi giờ vì những chi phí đấy vẫn phát sinh hàng ngày!
Cám ơn mọi người nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Cho em hỏi mọi người ạ!
Em được bít là trước kia những khoản chi < 100k mà có hoá đơn bán lẻ sẽ được cho vào TK 642 hoặc 627 tuỳ loại. Nhưng có chị bảo em là giờ những khoản chi ko có HĐ GTGT thì ko được cho vào chi phí nữa. Em ko bít là hạch toán thế nào bi giờ vì những chi phí đấy vẫn phát sinh hàng ngày!
Cám ơn mọi người nhìu!
Chào bạn.
Bạn hãy hỏi chị mà bảo bạn đó cho bạn xem CV, TTư ... quy định về việc này nhé để anh em ở đây tham khảo.

H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Sao bạn ko tập hợp những hoá đơn bán lẻ trị giá lớn hơn 100.000đ để lấy hoá đơn đỏ.như vậy thì mới được tính chi phí hợp lý chứ.

D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
Sao bạn ko tập hợp những hoá đơn bán lẻ trị giá lớn hơn 100.000đ để lấy hoá đơn đỏ.như vậy thì mới được tính chi phí hợp lý chứ.

muốn lấy hoá đơn đỏ phải trả 10% đấy bạn :039:

N

nickuc

Guest
4/6/05
8
0
0
43
danang
Làm gì có qui định nào là ko có HĐGTGT thì ko đc tính vào chi phí hợp lý ! thế nếu có hóa đơn bán hàng thì sao ? Mặt khác cũng ko có qui định nào nói là phải > 100K thì mới đc đòi người bán xuất hóa đơn. Thông tư (ko nhớ số but đang có hiệu lực) chỉ nói là nếu số tiền trên 100K thì ng. bán có tr. nhiệm xuất hđ cho người mua. tuy nhiên nếu số tiền mua hàng dưới 100k mà ng. mua yêu cầu thì ng. bán vẫn phải xuất như thường.
Đối với chi phí ko có hđ thì cứ ghi vào sổ sách bình thường chỉ khi nào làm tờ khai thuế TNDN năm thì mới trừ ra thôi. Như vậy lãi trên TKTTNDN sẽ luôn lớn hơn lãi trên sổ kế tóan. Vấn đề này tồn tại rất lâu rồi và hầu như DN nào cũng gặp phải !

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn làm theo hướng dẫn của Nickuc đi. Hoá đơn hợp lệ quy định tại Mục A.II.1 Thông tư 120/2002/TT-BTC. Quy định về xuất hoá đơn cho các khoản < 100k trong TT 32/2007/TT-BTC và TT30/2008/TT-BTC sửa đổi bổ sung TT32/2007.

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Đối với người bán có xuất hóa đơn, nếu bạn mua lẻ giá trị nhỏ thỉ bảo người ta vài tháng xuất hóa đơn một lần, bạn vẫn nhập hàng hóa bình thường. Trong trường hợp hóa đơn lẻ, nếu trong năm bạn chi ít thì không sao, công ty mình hằng năm chi mua hàng lấy hóa đơn lẻ quá nhiều nên khi quyết toán đã bị loại ra., bạn chỉ nên đưa vào chi phí một ít thôi.

D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Mấy hôm rồi bận ko ol được, nghe mọi người chỉ bảo em hiểu ròi. Em cũng hỏi lại chị kế toán kia chị cũng nói như vậy. Thanks mọi người nhìu nha!

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Làm gì có qui định nào là ko có HĐGTGT thì ko đc tính vào chi phí hợp lý ! thế nếu có hóa đơn bán hàng thì sao ? Mặt khác cũng ko có qui định nào nói là phải > 100K thì mới đc đòi người bán xuất hóa đơn. Thông tư (ko nhớ số but đang có hiệu lực) chỉ nói là nếu số tiền trên 100K thì ng. bán có tr. nhiệm xuất hđ cho người mua. tuy nhiên nếu số tiền mua hàng dưới 100k mà ng. mua yêu cầu thì ng. bán vẫn phải xuất như thường.
Đối với chi phí ko có hđ thì cứ ghi vào sổ sách bình thường chỉ khi nào làm tờ khai thuế TNDN năm thì mới trừ ra thôi. Như vậy lãi trên TKTTNDN sẽ luôn lớn hơn lãi trên sổ kế tóan. Vấn đề này tồn tại rất lâu rồi và hầu như DN nào cũng gặp phải !

Nếu các chi phí ko có HĐ mà cứ ghi vào sổ sách bình thường, nhưng cuối năm vẫn bị loại ra thì theo dõi để làm gì ? Mình chưa hiểu lắm !

K

kali

Guest
29/11/07
2
0
0
22
Hà Nội
Nếu các chi phí ko có HĐ mà cứ ghi vào sổ sách bình thường, nhưng cuối năm vẫn bị loại ra thì theo dõi để làm gì ? Mình chưa hiểu lắm !

Vì bạn là kế toán thì phải hạch toán các khoản chi phí, để còn xác định lãi/lỗ thực tế của công ty. Còn việc chi phí đó bị loại ra khỏi quyết toán thuế thì chỉ liên quan đến tính thuế TNDN thôi. Lợi nhuận tính thuế và lợi nhuận thực tế có khác nhau mà.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Các hd bán lẻ vẫn được đưa vào chi phí nhưng sẽ bị loại ra khi tính thuế TNDN.vì thế có 2 cách giải quyết cho trường hợp này mà cty nào ít nhiều cũng gặp phải:
Thứ 1: theo dõi riêng chứ k đưa vào sổ sách để cuối năm làm BCTC khỏi loại ra mất công.
Thứ 2: tập hợp những hd lẻ đó rồi có thể yêu cầu xuất hd đỏ bằng đúng giá trị những hd đó hoặc có thể chệch lệch chút xíu với đk là cty bạn sẽ chịu phần thuế GTGT,TNDN và thêm phí "xuất hđ" nữa khi đó họ sẽ vui vẻ môt tay cầm tiền một tay viết hđ cho bạn.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Các hd bán lẻ vẫn được đưa vào chi phí nhưng sẽ bị loại ra khi tính thuế TNDN.vì thế có 2 cách giải quyết cho trường hợp này mà cty nào ít nhiều cũng gặp phải:
Thứ 1: theo dõi riêng chứ k đưa vào sổ sách để cuối năm làm BCTC khỏi loại ra mất công.
Thứ 2: tập hợp những hd lẻ đó rồi có thể yêu cầu xuất hd đỏ bằng đúng giá trị những hd đó hoặc có thể chệch lệch chút xíu với đk là cty bạn sẽ chịu phần thuế GTGT,TNDN và thêm phí "xuất hđ" nữa khi đó họ sẽ vui vẻ môt tay cầm tiền một tay viết hđ cho bạn.

Câu trả lời này mình thấy hợp lý!

Nếu ko đc cho vào chi phí hợp lý thì chỉ theo dõi ở kế toán nội bộ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA