Cần giúp: Chuẩn bị nộp thuế TNDN tạm tính quý 2/08

• Thread starter thuquynh
  • Ngày gửi
T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Quý 2/08 này, Cty mình sẽ được nhận một khoản lãi ngân hàng khá lớn (khoảng chục tỷ) do vốn góp của cổ đông nhiều. vì vậy báo cáo tạm tính thuế TNDN quý 2/08 sẽ lãi rất lớn đồng nghĩa với việc phải nộp đi 28% số lãi này. Trong khi đó quý 3 tới Cty mình lại phải đi vay ngân hàng số tiền để thực hiện triển khai dự án lớn với lãi suất khoảng 15 tỷ, Vậy mình có thể trích trước số lãi phải trả NH để không phải nộp thuế TNDN quý 2 ko ? Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nickuc

Guest
4/6/05
8
0
0
43
danang
Làm sao mà đc kia chớ vì vấn đề quá rõ ràng là lãi của Q.3 thì phải ghi trong q.3. Nếu ko thì khi kiểm tra rất dễ phát hiện. đành rằng QTT chỉ thực hiện theo năm chứ ko theo quý. Nên tìm cách khác hợp lý và phức tạp hơn như tăng trích trước giá vốn, chi phí họat động...

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Làm sao mà đc kia chớ vì vấn đề quá rõ ràng là lãi của Q.3 thì phải ghi trong q.3. Nếu ko thì khi kiểm tra rất dễ phát hiện. đành rằng QTT chỉ thực hiện theo năm chứ ko theo quý. Nên tìm cách khác hợp lý và phức tạp hơn như tăng trích trước giá vốn, chi phí họat động...
Công ty mình không có gì để trích trước cả, chỉ nhìn thấy khoản lãi ngân hàng kếch xù sẽ phải trả đi mà vẫn phải nộp thuế TNDN
Việc nộp tạm thuế TNDN theo gây khó cho DN quá, rõ ràng là với cách thu này của cơ quan thuế, DN gặp rất nhiều khó khăn vì biết lỗ mà vẫn phải nộp. :wall:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Công ty mình không có gì để trích trước cả, chỉ nhìn thấy khoản lãi ngân hàng kếch xù sẽ phải trả đi mà vẫn phải nộp thuế TNDN
Việc nộp tạm thuế TNDN theo gây khó cho DN quá, rõ ràng là với cách thu này của cơ quan thuế, DN gặp rất nhiều khó khăn vì biết lỗ mà vẫn phải nộp. :wall:

Hic! Đây mới là bản kê khai tạm tính! Nếu bạn chắc chắn rằng quý sau sẽ có chi phí nhiều hơn quý 2 thì bạn cứ để số liệu cho quý 2 thế nào cho ko phải nộp hoặc nộp 1 chút tiền thuế là đc. Có ai xuống doanh nghiệp ktra xem quý này bạn kê khai có trung thực ko nhi???:034:

D

dao thanh lan

Guest
27/2/08
21
0
1
Hà Nội
Cho mình hỏi vấn đề khác một chút nhé: Mình có nghe nói thuế suất TNDN giảm xuống chỉ còn 25% có bạn nào biết không? cụ thể thời gian nào bắt đầu giảm, có văn bản nào hướng dẫn? Ai biết cho mình biết thông tin với nhé

T

thach_thao

Guest
28/6/07
12
0
0
Cho mình hỏi vấn đề khác một chút nhé: Mình có nghe nói thuế suất TNDN giảm xuống chỉ còn 25% có bạn nào biết không? cụ thể thời gian nào bắt đầu giảm, có văn bản nào hướng dẫn? Ai biết cho mình biết thông tin với nhé

Theo mình biết thì thuế TNDN giảm còn 25% chưa áp dụng đâu. Có thể sẽ được áp dụng vào năm 2009 đó.

C

chanhchua113

Guest
30/5/08
18
0
0
Việt Nam
hôm qua 3.6 Quôc hội họp quyế định giảm mức thuế suất 28% xuống còn 25 rồi

Q

quanhien2007

Guest
bạn chanhchua113 ơi, mình đang làm tờ khai tính thuế TNDN quý 2/2008. Hôm trước mình cũng nghe nói là giảm còn 25%, bạn có văn bản hay quyết định gì về việc này không, nếu có nhờ bạn share cho mình với nhé. Vì phải căn cứ vào quyết định thì mới làm như vậy được bạn ạ.
Thanks

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
mức thuế TNDN 25% sẽ được áp dụng từ 01/01/2009

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
Quý 2/08 này, Cty mình sẽ được nhận một khoản lãi ngân hàng khá lớn (khoảng chục tỷ) do vốn góp của cổ đông nhiều. vì vậy báo cáo tạm tính thuế TNDN quý 2/08 sẽ lãi rất lớn đồng nghĩa với việc phải nộp đi 28% số lãi này. Trong khi đó quý 3 tới Cty mình lại phải đi vay ngân hàng số tiền để thực hiện triển khai dự án lớn với lãi suất khoảng 15 tỷ, Vậy mình có thể trích trước số lãi phải trả NH để không phải nộp thuế TNDN quý 2 ko ? Thanks

Hàng quý DN phải kê khai thuế TNDN tạm tính quý theo 2 cách
+ nếu xác định được chi phí và doanh thu thì tính theo thực tế theo mẫu tờ khai số 01A/TNDN
+ Nếu không xác định được chi phí thì bạn lấy tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu năm trước hoặc quý trước để tính ( kê khai theo mẫu 01B/TNDN )
Thực ra miễn bạn cân đối sao cho đừng lỗ thì ít ai kiểm tra hàng quý lắm.
Còn thuế xuất 25% chính thức áp dụng 01/01/2009 bạn nhé

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Hic! Đây mới là bản kê khai tạm tính! Nếu bạn chắc chắn rằng quý sau sẽ có chi phí nhiều hơn quý 2 thì bạn cứ để số liệu cho quý 2 thế nào cho ko phải nộp hoặc nộp 1 chút tiền thuế là đc. Có ai xuống doanh nghiệp ktra xem quý này bạn kê khai có trung thực ko nhi???:034:

Như chị nói thì ở Cty em quý 2 này nếu thực tế thì sẽ phải nộp thuế TNDN, nhưng e không muốn nộp nhiều vậy. Vậy thì ở mục Doanh thu thực tế phát sinh em phải lấy đúng như trên BCT, còn chi phí thì em cho lên cao hơn thực tế để khỏi phải nộp thuế. Như vậy có được không nhỉ. Nếu sau này quyết toán thuế thì họ có phạt không nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA