Lập tờ khai thuế TNDN khi bị lỗ.

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút ngen
Trong quí 1 cty lỗ nhưng em vẫn khai thuế tạm tính là lời để nộp thuế
Vậy em fải làm thế nào để điều chỉnh số tiền nộp thuế này?EM fải hạch tóan ra sao?
Các anh chị chỉ giúp em với

Vì mới ra trường đi làm mà lần đầu tiên khai thuế TNDN Q1 em làm ra thấy cty lỗ em nói với GĐ thì ổng bảo cty lỗ nhưng mình fải làm sao cho lời để nộp thuế vì cơ quan thuế nói với ổng như vậy đó vì cty lỗ hòai ko đc. Thực sự là cty lỗ ko à

Các anh chị ơi giúp em với Bây j em fải làm sao đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Vậy em fải làm thế nào để điều chỉnh số tiền nộp thuế này?EM fải hạch tóan ra sao?

Vì mới ra trường đi làm mà lần đầu tiên khai thuế TNDN Q1 em làm ra thấy cty lỗ em nói với GĐ thì ổng bảo cty lỗ nhưng mình fải làm sao cho lời để nộp thuế vì cơ quan thuế nói với ổng như vậy đó vì cty lỗ hòai ko đc. Thực sự là cty lỗ ko à

Sếp bạn nhiều tiền thật, lỗ mà báo lãi để nộp thuế, nhưng chuyện đã qua thì ko nhắc lại làm gì, vấn đề là bạn cần hạch toán ntn đúng ko?
Đây chỉ là thuế thu nhập tạm tính thôi, nên bạn hạch toán vào tk821 (N821/C3334) số thuế tndn tạm tính.
Đến cuối năm bạn tính được số thuế tndn thực tế là bao nhiêu, nếu số thực tế lớn hơn số tạm tính thì bạn phải nộp thêm N821/C3334, khi nộp thuế N3334/C111,112
Nếu số thực tế nhỏ hơn số tạm tính thì bạn hạch toán giảm N334/C821 _ số tiền chênh lệch. Khi nộp thuế thì N334/C111,112

T

thanhhung

LQT
Sếp bạn nhiều tiền thật, lỗ mà báo lãi để nộp thuế, nhưng chuyện đã qua thì ko nhắc lại làm gì, vấn đề là bạn cần hạch toán ntn đúng ko?
Đây chỉ là thuế thu nhập tạm tính thôi, nên bạn hạch toán vào tk821 (N821/C3334) số thuế tndn tạm tính.
Đến cuối năm bạn tính được số thuế tndn thực tế là bao nhiêu, nếu số thực tế lớn hơn số tạm tính thì bạn phải nộp thêm N821/C3334, khi nộp thuế N3334/C111,112
Nếu số thực tế nhỏ hơn số tạm tính thì bạn hạch toán giảm N334/C821 _ số tiền chênh lệch. Khi nộp thuế thì N334/C111,112
Bạn ấy đang muốn hỏi lập tờ khai để nộp cho cơ quan thuế như thế nào đó bạn.

Đúng như bạn nói, hiện nay có một điều mà không thể chấp nhận được đối với trường hợp này. Trong khi DN lỗ chổng vó lên các ông thuế thì cứ bảo DN phải làm tờ khai thuế TNDN theo tỷ lệ tạm tính để tạm nộp số tiền đó vào rồi cuối năm quyết tóan sau! Theo cách làm như vậy có còn được xem là cơ chế tự khai tự nộp và tự chịu trách nhiệm hay không?
Trường hợp này có hai cách để cho bạn lựa chọn:
1. Chứng minh số liệu mình kê khai thực tế là chính xác:
- Chứng minh chi phí thực tế phát sinh trong kỳ, bằng các tài khoản chi phí, nếu muốn chi tiết thì lấy luôn chứng từ để chứng minh
- Chứng minh số liệu thu nhập thực tế: Thông thường thì cơ quan thuế kiểm tra doanh số trên tờ khai thuế TNDN (01A/TNDN) với doanh số trên tờ khai thuế GTGT của 3 tháng.
2. Làm theo yêu cầu của vơ quan thuế (vừa làm vừa tức)
- Làm lại tờ khai thuế TNDN (mẫu 01B/TNDN) tỷ lệ do cơ quan thuế đưa ra
- Làm mẫu 01/KHBS để điều chỉnh tăng số thuế phải nộp + Nộp tiền
Cuối năm quyết tóan thừa thiếu tính sau.
(

P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Các anh chị ơi Em đã làm tờ khai thuế TNDN Q1 rồi và đã nộp tiền vào cơ quan thuế rồi
Và bây j không biết làm sao?
Em hạch tóan vào tháng 4 như thế nào?
q2, q3, q4 em hạch tóan ra sao?
Đến cuối năm em sẽ chuyển nó như thế nào cho hợp lý?

Mà các anh chị ơi cty lỗ vậy cho nên em chỉ lấy đại số tiền nộp chứ em ko có bỏ chi phí cho nó khớp với số tiền Vậy em fải làm sao?

H

Huyen1212

Guest
31/5/08
11
0
0
39
ha noi
www.vinarank.vn
Các bác ơi, nhân đây cho em hỏi luôn. Trong quý I công ty em bị lỗ, em đã làm tờ khai thuế TNDN nhưng mà trong dòng thuế TNDN phải nộp trong quý tại sao lại là 0 ạ? Trong khi lẽ ra nó phải là số âm mới đúng chứ, vì bị lỗ mà
Phải chăng là vì lỗ nên không phải nộp thuế phải không ạ?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bác ơi, nhân đây cho em hỏi luôn. Trong quý I công ty em bị lỗ, em đã làm tờ khai thuế TNDN nhưng mà trong dòng thuế TNDN phải nộp trong quý tại sao lại là 0 ạ? Trong khi lẽ ra nó phải là số âm mới đúng chứ, vì bị lỗ mà
Phải chăng là vì lỗ nên không phải nộp thuế phải không ạ?

Bị lỗ thì có phát sinh số phải nộp không ạ? Hắn bằng 0 là đúng rùi, chẳng lẽ ghi thuế TNDN âm => nhà nước đâu có nợ chứ.:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA