Nguyên vật liệu nhập kho xuất thẳng ?

• Thread starter Hoàng Hồng Yến
  • Ngày gửi
H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
- Chào cả nhà, em làm ở một DN xây dựng, thời gian vừa rồi, chỗ em có đồng thời thi công 2 công trình mà công ty em lại ko có kho chứa vật liệu nên em đã hạch toán theo kiểu NVL về là xuất thẳng cho các công trình. Em muốn hỏi là nếu em làm như vậy thì có cần thiết phải viết phiếu nhập -xuất vật liệu gì ko ? Nếu ko phải làm thì phần NVL nhập về đương nhiên sẽ không được phản ánh trên TK 152 đúng không ạ ? Nếu như vậy thì phản ánh vào đâu mọi người nhỉ ? Có phải là phản ánh luôn trên số chi tiết tài khoản 621 không ạ ? Vậy cái sổ mà theo dõi vật liệu nhập vào rồi xuất ra cho công trình gọi là "Sổ theo dõi vật liệu xuất - nhập - tồn" đúng ko ạ ? Các bậc tiền bối giúp em trường hợp này với ? Ai biết cách làm nào hay và chuẩn nhất thì chỉ dẫn cụ thể giúp em với nhé ! Cảm ơn mọi người nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Theo mình thì có 2 cách:
1. Mặc dù không có kho chứa, khi mua hàng về bạn làm phiếu nhập kho, khi dùng tới đâu thì khi xuất tới đó, không nhất thiết phải có kho bãi.
2. Bạn cứ ghi thẳng vào chi phí, khi công trình xong có dư vật tư thì bạn ghi giảm chi phí, nhập lại kho, sổ theo dõi kho nếu không có nhập xuất thì không ghi.

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Đã là xuất thẳng thì không qua kho, bạn xuất thẳng vào tk 621 (chi tiết cho từng công trình) nhưng bạn vẫn phải có phiếu nhập - xuất kho để sau còn hạch toán giá vốn, (còn phần NVL thừa thì ít lắm vì làm xd bây giờ mà thừa chắc nhanh phá sản lắm :) ) thân!

• Like
Reactions: Lanthang
V

vilan

Guest
21/1/08
2
0
0
39
caobang
- Chào cả nhà, em làm ở một DN xây dựng, thời gian vừa rồi, chỗ em có đồng thời thi công 2 công trình mà công ty em lại ko có kho chứa vật liệu nên em đã hạch toán theo kiểu NVL về là xuất thẳng cho các công trình. Em muốn hỏi là nếu em làm như vậy thì có cần thiết phải viết phiếu nhập -xuất vật liệu gì ko ? Nếu ko phải làm thì phần NVL nhập về đương nhiên sẽ không được phản ánh trên TK 152 đúng không ạ ? Nếu như vậy thì phản ánh vào đâu mọi người nhỉ ? Có phải là phản ánh luôn trên số chi tiết tài khoản 621 không ạ ? Vậy cái sổ mà theo dõi vật liệu nhập vào rồi xuất ra cho công trình gọi là "Sổ theo dõi vật liệu xuất - nhập - tồn" đúng ko ạ ? Các bậc tiền bối giúp em trường hợp này với ? Ai biết cách làm nào hay và chuẩn nhất thì chỉ dẫn cụ thể giúp em với nhé ! Cảm ơn mọi người nhiều !

Theo vi Lan thi bay gio cac doanh nghiep xay dung hach toan nguyen vat lieu khong qua kho thi dinh khoan thang vao TK 154 roi ket chuyen N154/c 632 cuoi ky ket chuyen N911 co 632. ko can qua tai khoan 621,622,627 nua

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Theo mình TK 152 như là kho NVL vậy, nếu có vào kho thì mới viết phiếu N-X kho. Còn nếu không thì đâu cần phải viết phiếu nhập xuất ?!
Bên mình thì hạch toán thẳng vào TK 621 khi mua NVL xuất thẳng ra công trình. Chủ yếu là bạn phải lập bảng theo dõi chi tiết NVL của từng công trình để đến khi kết thúc công trình tập hợp đầy đủ chi phí của công trình đó .

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
- Theo vi Lan thi bay gio cac doanh nghiep xay dung hach toan nguyen vat lieu khong qua kho thi dinh khoan thang vao TK 154 roi ket chuyen N154/c 632 cuoi ky ket chuyen N911 co 632. ko can qua tai khoan 621,622,627 nua

Tại sao bạn biết các doanh nghiệp xây dựng làm kiểu đó.Trường hợp vật tư về thẳng ctrình thì hạch toán vào chi phí 621,627..... chi tiết đối tượng(nhớ tách riêng vật tư sd cho ctrình nào).K cần hạch toán nhập xuất kho vì chắc chắn sẽ k có dư cuối kỳ 152.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Trường hợp bạn nêu là mua NVL xuất thẳng đưa vào sản xuất, không qua kho. Như vậy, bạn khong cần làm thủ tục nhập kho. DK: No 621, 627, 133../Co 111, 112,... theo QĐ 15 (Hoặc N154, 133../ C 111,.. theo QĐ 48). Theo dõi chi tiết từng công trình, hạng mục công trình.
Chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA