Kế toán trưởng có được phép đóng dấu công ty?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Các anh chị cho em hỏi:
Vừa rồi em đi thực tập và phải viết báo cáo thực tập tổng hợp. Nhà trường yêu cầu phải có xác nhận của Kế toán trưởng. Em chỉ xin chữ ký của KTT rồi xin cả chữ ký GĐ có đóng dấu. Nhưng bạn em thì bảo chỉ cần KTT ký xác nhận và Thừa lệnh giám đốc là có quyền đóng dấu chứ ko cần GĐ phải ký. Em ko biết như vậy có đúng không?

Nhân đây, anh chị nào có văn bản nào quy định về quản lý hành chính thì cho em xin với. Hôm rồi Phó GĐ của em nói là nếu không được GĐ uỷ quyền thì Phó ko được ký bất cứ một giấy tờ gì. EM thật sự không hiểu vì nếu trường hợp GĐ không bao giờ đi đâu vắng ( hoặc có đi nhưng ko uỷ quyền bằng văn bản) thì Phó giám đốc thành bù nhìn à?
Các anh chị có kinh nghiệm giải thích giúp em với. Em cảm ơn.:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Theo Thuesuat thì con dấu đóng lên trên chữ ký của KTT ko có ý nghĩa pháp lý gì cả.
Còn quan hệ của GĐ và PGĐ cũng như KTT và KT tổng hợp vậy, thường thì GĐ hay ra QĐ ủy quyền cho P.GĐ những lĩnh vực cụ thể. Khi đó, PGĐ chỉ có thẩm quyền quyết định thay cho GĐ những gì đã ghi trong QĐ thôi, còn phạm vi ngoài thì chịu.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Theo Thuesuat thì con dấu đóng lên trên chữ ký của KTT ko có ý nghĩa pháp lý gì cả.
Còn quan hệ của GĐ và PGĐ cũng như KTT và KT tổng hợp vậy, thường thì GĐ hay ra QĐ ủy quyền cho P.GĐ những lĩnh vực cụ thể. Khi đó, PGĐ chỉ có thẩm quyền quyết định thay cho GĐ những gì đã ghi trong QĐ thôi, còn phạm vi ngoài thì chịu.
Điều này có nghĩa là, phải có một quyết định do GĐ ban hành về việc phân công trách nhiệm cụ thể cho Phó GĐ, đúng ko ? Bạn có VB nào quy định về những việc đại loại như vậy ko? CHo mình xin với. Thank

T

thanhhung

LQT
Các anh chị cho em hỏi:
Vừa rồi em đi thực tập và phải viết báo cáo thực tập tổng hợp. Nhà trường yêu cầu phải có xác nhận của Kế toán trưởng. Em chỉ xin chữ ký của KTT rồi xin cả chữ ký GĐ có đóng dấu. Nhưng bạn em thì bảo chỉ cần KTT ký xác nhận và Thừa lệnh giám đốc là có quyền đóng dấu chứ ko cần GĐ phải ký. Em ko biết như vậy có đúng không?

Nhân đây, anh chị nào có văn bản nào quy định về quản lý hành chính thì cho em xin với. Hôm rồi Phó GĐ của em nói là nếu không được GĐ uỷ quyền thì Phó ko được ký bất cứ một giấy tờ gì. EM thật sự không hiểu vì nếu trường hợp GĐ không bao giờ đi đâu vắng ( hoặc có đi nhưng ko uỷ quyền bằng văn bản) thì Phó giám đốc thành bù nhìn à?
Các anh chị có kinh nghiệm giải thích giúp em với. Em cảm ơn.:thanx:
Em tham khảo link này nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=28998&page=2#Scene 1

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Các anh chị cho em hỏi:

Nếu là cty nhà nước thì kế toán trưởng vẫn ký tên đóng dấu sau đó đóng dấu cty lên vẫn được như thường,chả cần ủy quyền của giám đốc.

M

Mugnus 2.5

Guest
6/6/07
11
0
0
559 Kim Nguu - HN
Kế toán trưởng dù là công ty tư nhân hay nhà nước hoặc trong đơn vị HCSN đều không được uỷ quyền ký tên đóng dấu. Nếu được chẳng lẽ vừa ký vừa chi sao?
Trường hợp của em KTT chỉ xác nhận về mặt số liệu, cách hoạch toán, tính toán... trong báo cáo còn xác nhận tổng thể thì vẫn phải là thủ trưởng đơn vị hoặc cấp phó được uỷ quyền.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA