Khi nào thì nộp thuế TNDN theo mẫu 01A/TNDN, mẫu 01B/TNDN

• Thread starter phanthithuy
  • Ngày gửi
P

phanthithuy

Guest
16/5/07
23
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi các bạn một chút nhé:
Trong trường họp nào thì nộp mẫu tò khai thuế TNDN tạm tính quý theo mẫu 01A và trường hợp nào nộp mẫu 01B.Hiện nay cơ quan thuế yêu cầu đơn vị mình nộp theo mẫu 01B. Năm 2007 Cty mình lỗ.Tỷ lệ theo doanh thu của mẫu 01B tính như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Trong trường họp nào thì nộp mẫu tò khai thuế TNDN tạm tính quý theo mẫu 01A và trường hợp nào nộp mẫu 01B.Hiện nay cơ quan thuế yêu cầu đơn vị mình nộp theo mẫu 01B. Năm 2007 Cty mình lỗ.Tỷ lệ theo doanh thu của mẫu 01B tính như thế nào?
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư 60

Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư 60. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

Tỷ lệ theo doanh thu của mẫu 01B= Thu nhập chịu thuế /Doanh thu

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Cho mình hỏi thêm chút xíu!
Quí I mình làm theo mẫu 1B,tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên DT là 0.75,đóng có 64 ngàn à, quí II cty mình lãi hơn 600 triệu lận,vậy mình có tính số thực tế lãi x 28% ra số tiền phải nộp ko vậy bạn.Gíup mình với!

T

thanhqt

Guest
15/5/08
26
0
0
Ha long
Nếu quý II cty bạn lãi hơn 600 T thì bạn kê theo mẫu 01A . Số thuế phải nộp = số lãi x 28% .

N

Ninhan

Trung cấp
6/1/09
61
0
6
TP.HCM
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư 60. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

Tỷ lệ theo doanh thu của mẫu 01B= Thu nhập chịu thuế /Doanh thu[/QUOTE]

:064:

H

hoadaquy2

Guest
25/5/09
8
0
0
38
Đà Nẵng
cho mình hỏi công ty mình chưa có thu nhập, chưa có doanh thu thì việc nộp thuế thu nhấp theo mẫu nao và bao giờ nộp .
Giúp mình với vì cần gấp

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
cho mình hỏi công ty mình chưa có thu nhập, chưa có doanh thu thì việc nộp thuế thu nhấp theo mẫu nao và bao giờ nộp .
Giúp mình với vì cần gấp

Chưa có thu nhập, chưa có doanh thu thì lấy gì để nộp bạn cứ việc lập tờ khai với các số liệu = 0 là được. Còn hiện nay thuế TNDN được gian nộp ví dụ thuế TNDN quí 1/2009 hạn nộp cuối là 29/01/2010.

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City

:wall:thanhvan1994:wall:
- Thứ nhất về đọc lại TT 60 của Bộ TC
- Thứ hai vào trang Tổng cục Thuế gdt.gov.vn tải tài liệu hướng dẫn kê khai Quyết toán Thuế TNDN
- Thứ 3 tỷ lệ doanh thu theo mẫu 01B tính dựa vào tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước đwocj xác định đầu năm.

C

chutuan

Guest
11/10/09
1
0
0
hanoi
Công ty của tôi dc cấp giấy CNĐKKD từ 18/09/2009, chưa phát sinh hoạt động mua bán gì, về nguyên tắc thì vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN của quý 3/2009, tôi chưa biết phải làm thế nào và theo mẫu nào trong chương trình của phần mền hỗ trợ kê khai thuế 2.0. Bạn nào biết thì chỉ giúp cho tôi nhé. Đia chỉ của tôi là: Chử Tuấn - 091.303.1001, Email: chutuan0810@gmail.com. Trân trọng cảm ơn.

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
Chưa có thu nhập, chưa có doanh thu thì lấy gì để nộp bạn cứ việc lập tờ khai với các số liệu = 0 là được. Còn hiện nay thuế TNDN được gian nộp ví dụ thuế TNDN quí 1/2009 hạn nộp cuối là 29/01/2010.

bạn nói chưa vậy là chưa được, sao lài tất cá số liệu điều =0, chưa có thu nhập, chưa có doanh thum nhưng chi phí đầu ra thì chắc chắn là có, vì vậy mục chí phí phát sinh trong kỳ là phải có, chư ghi =0 thì sao phải là công ty, phải xem lai nhé.

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
Công ty của tôi dc cấp giấy CNĐKKD từ 18/09/2009, chưa phát sinh hoạt động mua bán gì, về nguyên tắc thì vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN của quý 3/2009, tôi chưa biết phải làm thế nào và theo mẫu nào trong chương trình của phần mền hỗ trợ kê khai thuế 2.0. Bạn nào biết thì chỉ giúp cho tôi nhé. Đia chỉ của tôi là: Chử Tuấn - 091.303.1001, Email: chutuan0810@gmail.com. Trân trọng cảm ơn.

Tờ khai thuế TNDN thì bạn kê theo tờ khai thuế TNDN tạm tính - mẫu 01A/TNDN trên phần mền HTKK 2.1.0, ở trên đó bạn chỉ kê khai mục chi phí trong quý còn lại các mục thì phần mền tự chạy cho minh,thế nhé!

B

behama

Guest
17/10/09
1
0
0
tphcm
Công ty mình hoạt động từ 08/08/2009, tháng 10 mình phải làm ke khai thuế TNDN tạm tính cho quí 3, mình sử dụng ctrinh HTKK 2.1.0.
Khi mình chọn năm tài chính là 01/08 thì lúc vào phần kê khai thue TNDN chương trình báo ngày đầu năm tài chính phải là ngày đầu quí. Mình chọn lại ngày năm tài chính là ngày 01/07 thì vào phần kê khai thuế TNDN được nhưng khi lúc chọn niên độ tài chính mình chọn quý 3 thi chương trình báo "tháng đầu tiên của kỳ tính thuế không được lớn hơn tháng hiện tại"

Bây giờ mình phải làm sao? Mong các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn.

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Công ty mình trong quý 2 xác định số thuế TNDN phải nộp là 50 tr. Sau kiểm toán quý 2, bên kiểm toán xác định số thuế TNDN phải nộp là 52 tr. Trong tháng 7 mình phải điều chỉnh theo kiểm toán, tuy nhiên doanh thu và chi phí vẫn giữ nguyên.
Giờ trong quý 3 mình đã xác định được số thuế phải nộp rồi, tuy nhiên do đã điều chỉnh theo kiểm toán 2 tr, mà doanh thu và chi phí vẫn ko đổi, do đó số thuế TNDN trên tờ khai 01A khác với số dư TK 3334,
Các bạn cho mình hỏi thế có sao ko, mình nghĩ là sẽ điều chỉnh cuối năm, nhưng số lệch đó cứ thế bị lệch ah, mình lo quá

G

gscledinh

Guest
22/8/09
4
0
0
hai phong
chào cả nhà!
Cho mình hởi một chút:
ngoài các chi phí hoá đơn đầu vào thì Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ tính thuế của quý còn bao gồm những gì nữa.

H

hang0912

Guest
22/7/09
2
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Thuế TNDN

Công ty của tôi dc cấp giấy CNĐKKD từ 15/04/2010, chưa phát sinh hoạt động mua bán gì, về nguyên tắc thì vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN của quý 2/2010, tôi chưa biết phải làm thế nào và theo mẫu nào trong chương trình của phần mền hỗ trợ kê khai thuế 2.5. Bạn nào biết thì chỉ giúp cho tôi nhé. Đia chỉ của tôi là: Nhật 0912.508.588 , Email: nhathang2001@yahoo.com. Xin cảm ơn các bạn nhiều.

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
36
lao cai
Công ty của tôi dc cấp giấy CNĐKKD từ 15/04/2010, chưa phát sinh hoạt động mua bán gì, về nguyên tắc thì vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN của quý 2/2010, tôi chưa biết phải làm thế nào và theo mẫu nào trong chương trình của phần mền hỗ trợ kê khai thuế 2.5. Bạn nào biết thì chỉ giúp cho tôi nhé. Đia chỉ của tôi là: Nhật 0912.508.588 , Email: nhathang2001@yahoo.com. Xin cảm ơn các bạn nhiều.
thì bạn vẫn vào tờ khai thuế TNDN tạm tính mẫu 01A/TNDn để kê khai bình thường, chưa có doanh thu thì dòng doanh thu bằng 0, còn chi phí nếu bạn có chi phí mua vào hay bán ra thì kê và, nhưng thường thì những công ty mới thành lập chỉ có hoá đơn mua vào, không có bán ra vì nếu có bán ra thì đã có doanh thu.

M

maitrang36

Sơ cấp
26/2/11
3
0
0
Thanh hoá
cho minh hoi chut ca nha oi?
minh chua lam ke khai thue thu nhap doanh nghiep nen quy 1 em lam theo mau 1B nhung phan ty le em khong biet tinh the nao em de la 1%. em biet la da sai la chua tru chi phi em phai lam the nao voi chi phi quy 1 day anh chi?????tra loi giup em voi sang quy moi roi em chang biet nen lam the nao? maitrang36@gmail.com

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA