Ngày Nghỉ của người lao động

• Thread starter hangyeu97
  • Ngày gửi
H

hangyeu97

Guest
14/5/08
24
0
0
hanoi
Chào Cả nhà webkt,

Xin cho mình hỏi:

1:Theo luật thì một DN được cho nhân viên nghỉ phép 9 ngày phải không ? (trong đó là những ngày nào , kể cả ngày giỗ tổ Vua Hùng ?
2-Với chế độ nghỉ phép đó thì tính lương và ngày công như thế nào ?
3-Với Người lao động hưởng chế độ thai sản thì ngoài nghỉ 4 tháng thai sản, và lương theo BHXh, thì chế độ sau khi sinh thế nào ? Và cuối năm xét thưởng đúng luật là thế nào ??( có bạn nào có văn bản quy định củ thể về vấn đề này không ? nếu có thì post cho cả nhà xem với nha)
4-Nếu Người lao động nghỉ phép đi khám bệnh cho con (hoặc con nhỏ ốm thì trừ phép, trừ lương, trừ công như thế nào ??) (có văn bản luật nào thì cho mình biết với hey)
5-với nhưng người nghỉ quá phép thì cuối năm xét thưởng thế nào ?

xin cảm ơn nếu bạn nào biết và chia sẻ với mình,
Nếu có văn bản hoặc web nào nói rõ về những vấn đề trên thì share cho mình với nha.

banana:

Many thanks
hangyeu97
============:
Hanoi Office

Khóa học Quản trị dòng tiền
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Ngay nghi cua nguoi lao dong

Chào Cả nhà webkt,

Xin cho mình hỏi:

1:Theo luật thì một DN được cho nhân viên nghỉ phép 9 ngày phải không ? (trong đó là những ngày nào , kể cả ngày giỗ tổ Vua Hùng ?
2-Với chế độ nghỉ phép đó thì tính lương và ngày công như thế nào ?
3-Với Người lao động hưởng chế độ thai sản thì ngoài nghỉ 4 tháng thai sản, và lương theo BHXh, thì chế độ sau khi sinh thế nào ? Và cuối năm xét thưởng đúng luật là thế nào ??( có bạn nào có văn bản quy định củ thể về vấn đề này không ? nếu có thì post cho cả nhà xem với nha)
4-Nếu Người lao động nghỉ phép đi khám bệnh cho con (hoặc con nhỏ ốm thì trừ phép, trừ lương, trừ công như thế nào ??) (có văn bản luật nào thì cho mình biết với hey)
5-với nhưng người nghỉ quá phép thì cuối năm xét thưởng thế nào ?

xin cảm ơn nếu bạn nào biết và chia sẻ với mình,
Nếu có văn bản hoặc web nào nói rõ về những vấn đề trên thì share cho mình với nha.

banana:

Many thanks
hangyeu97
============:
Hanoi Office

Chao ban
Theo mình biết
1 - Những ngày nghỉ phép trong năm được hưởng nguyên lương có 9 ngày là :
Tết tây 1 /1
Ngày miền nam hoàn toàn gải phóng 30/4
Ngày quốc tế lao động 1/5
Ngày giỗ tổ Hùng Vương 10âl/3
Ngày quốc khánh 2/9
Tết nguyên đán gồm 1 ngày năm cũ và 3 ngày của năm mới
2 - Thai sản thì người lao động được nghỉ trước và sau sinh 4 tháng ,nếu làm trong điều kiện bình thường , môi trường độc hại thì 5 - 6 tháng .Mức hưởng là 4 tháng x mức tham gia BHXH trong 6 tháng liền kề trước khi nghỉ thai sản + 2 tháng trợ cấp theo mức lương tối thiểu chung
3 - Nếu con nhỏ dưới 7 tuổi mà bị bệnh thì người cha hoặc mẹ có tham gia BHXH thì được hưởng trợ cấp ốm đau là 75% lương ,Nếu con nhỏ dưới 3 tuổi thì được 20 ngày /năm , từ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi là 15ngày/năm . Phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế chứng minh là con bị ốm . Bạn tham khảo ND152/2006/NĐ-CP .qui định rõ lắm, mình có nhưng không biết bỏ vào
4 - Trong một năm quy định là 12 ngày phép , nếu có thâm niên làm việc năm năm được nghỉ thêm một ngày phép
Xét thưởng cuối năm thì đó là do thỏa thuận trong HDLD , bạn xem công ty bạn ký HDLD như thế nào ?
Thân chào bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA