tên và địa chỉ người mua trong hoá đơn

• Thread starter phamphuongthaov
  • Ngày gửi
P

phamphuongthaov

Guest
29/5/08
1
0
0
vung tau
Chào các anh chị, em chỉ mới bước đầu theo học về Kế toán nên kiến thức còn hạn chế nhiều lắm mong được các anh chị chỉ giáo thêm .
Xin cho em hỏi là khi một cá nhân mua hàng và lấy hoá đơn đỏ về thanh toán với cơ quan của mình thì trên hoá đơn các mục ghi là "Tên người mua hàng = tên của cá nhân đó, Đơn vị = cơ quan công tác, Địa chỉ = địa chỉ của cơ quan đó" phải không ạ?
Và khi hoá đơn có sai sót thì trách nhiệm trong biên bản điều chỉnh hay hủy hoá đơn sẽ do chính người mua hàng đó phải không ạ? Nếu trường hợp có người nhận và ký thay người mua hàng trong hoá đơn thì người ký thay hay người mua hàng sẽ chịu trách nhiệm này ạ?
Em cám ơn các anh chị.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Xin cho em hỏi là khi một cá nhân mua hàng và lấy hoá đơn đỏ về thanh toán với cơ quan của mình thì trên hoá đơn các mục ghi là "Tên người mua hàng = tên của cá nhân đó, Đơn vị = cơ quan công tác, Địa chỉ = địa chỉ của cơ quan đó" phải không ạ?
Trên hoá đơn thì cách điền các chỉ tiêu:
Họ tên người mua hàng = tên của cá nhân đó,
Tên đơn vị = tên cơ quan công tác,
Địa chỉ = địa chỉ của cơ quan đó.
Và khi hoá đơn có sai sót thì trách nhiệm trong biên bản điều chỉnh hay hủy hoá đơn sẽ do chính người mua hàng đó phải không ạ? Nếu trường hợp có người nhận và ký thay người mua hàng trong hoá đơn thì người ký thay hay người mua hàng sẽ chịu trách nhiệm này ạ?
Khi hoá đơn có sai sót mà phải làm biên bản huỷ thì người chịu trách nhiệm ký biên bản là Người đại diện theo pháp luật của bên xuất HĐ và bên nhận HĐ.

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Sao mình thấy nhiều nơi. Khi cá nhân mua hàng về thanh toán với công ty thì phần: Người mua hàng: không được ghi tên cá nhân, phải ghi tên cơ quan, đơn vị thì mới đưa được vào CP HL????

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sao mình thấy nhiều nơi. Khi cá nhân mua hàng về thanh toán với công ty thì phần: Người mua hàng: không được ghi tên cá nhân, phải ghi tên cơ quan, đơn vị thì mới đưa được vào CP HL????

Tên người mua hàng: Là tên cá nhân mua hàng đại diện cho cty đi mua hàng.
Đơn vị: Là đơn vị mua hàng.

Nếu cty gửi đơn hàng thì chỉ có tên DN đâu có tên cá nhân mà ghi, ngược laị nếu là cá nhân không thuộc DN nào cả đi mua thì có DN đâu mà ghi đơn vị.
chỉ cần Tên đơn vị, mã số thuế, địa chỉ chính xác của bên mua hàng là được rồi :beer:

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Anh ATM nói đúng đấy. Em thấy các anh các chị kế toán em biết cũng toàn khuyên thế. Không cần ghi tên vào "Người mua hàng" đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA