Phải hạch toán nguyên vật liệu do kiểm kê thừa,thiếu so với sổ sách như thế nào?

• Thread starter saker
  • Ngày gửi
S

saker

Guest
21/9/07
2
0
0
Sai Gon
công ty saker lắp ráp và sản xuất máy cơ khí, vừa rồi có đợt kiểm kê kho nguyên vật liệu, sau khi kiểm kê phát hiện một số nguyên vật liệu A thừa, một số nguyên vật liệu B thiếu so vối sổ sách :wall: , rất mong người trong diễn đàn trợ giúp phải hạch toán như thế nào? thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Vật liệu tồn kho thừa hay thiếu thì nội bộ công ty tự giải quyết cụ thể là giữa kho và phòng kế tóan.Hiện nay k phải nộp BK XNT kho cho CQ thuế nữa vì thế họ sẽ k kiểm tra kho cty bạn đâu.Làm thế nào để cân đối ss và thực tế để GĐ k có ý kiến gì là ok rồi.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
công ty saker lắp ráp và sản xuất máy cơ khí, vừa rồi có đợt kiểm kê kho nguyên vật liệu, sau khi kiểm kê phát hiện một số nguyên vật liệu A thừa, một số nguyên vật liệu B thiếu so vối sổ sách :wall: , rất mong người trong diễn đàn trợ giúp phải hạch toán như thế nào? thanks.

Trường hợp phát hiện thừa khi kiểm kê thì gửi báo cáo lên Giám đốc để giám đốc quyết định .Thường khi kiểm kê thừa hàng hạch tóan
Nơ TK 156
Có TK 338
Sau đó ông giám đốc quyết dịnh đưa vào Quỹ kho công ty thì hạch tóan

Nợ TK 338
CÓ TK 711
Cònt hiếu thì làm gì nhỉ, đền hoặc đưa vào chi phí khác
Nợ TK 138
Có TK 156
Nợ TK 111,334,811
Có TK 138.
Các bạn xem thử
THân chào

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trường hợp phát hiện thừa khi kiểm kê thì gửi báo cáo lên Giám đốc để giám đốc quyết định .Thường khi kiểm kê thừa hàng hạch tóan
Nơ TK 156
Có TK 338
Sau đó ông giám đốc quyết dịnh đưa vào Quỹ kho công ty thì hạch tóan

Nợ TK 338
CÓ TK 711
Cònt hiếu thì làm gì nhỉ, đền hoặc đưa vào chi phí khác
Nợ TK 138
Có TK 156
Nợ TK 111,334,811
Có TK 138.
Các bạn xem thử
THân chào

Sao bác nóng vội thế, em thì em thích cách giải quyết sau:
+ Lập biên bản kiểm kê hàng hóa xong mặt hàng A thừa mặt hàng B thiếu lúc này phải xem có xuất lộn hay không, khoan hãy đưa vào TK 1381 mà xem nguyên nhân nó cái đã nếu bù trừ qua nhau được số thiếu của A chính bằng số thừa của B hoặc ngược lại thì em sẽ xuất bù trừ và nhập bù trừ cho nó cân kho. Cái khoản dư hoặc thiếu hụt thì mới phải làm theo giai đoạn của bác.

Các bác có ý kiến gì xin góp ý thêm:beer:

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
+ Lập biên bản kiểm kê hàng hóa xong mặt hàng A thừa mặt hàng B thiếu lúc này phải xem có xuất lộn hay không, khoan hãy đưa vào TK 1381 mà xem nguyên nhân nó cái đã nếu bù trừ qua nhau được số thiếu của A chính bằng số thừa của B hoặc ngược lại thì em sẽ xuất bù trừ và nhập bù trừ cho nó cân kho. Cái khoản dư hoặc thiếu hụt thì mới phải làm theo giai đoạn của bác.

ATM nói là bù trừ nhưng là bù trừ những mặt hàng tương đương thì có thể được, hững mặt hàng không tương đương có được không, trước đây tôi có bài viết về việc kiểm kê bên thiếu bên đủ là do bán cái này viết cái kia thì có thể làm như ATM được. Xem thử mặt hàng này với mặt hàng kia có phải trường hợp kia không, nếu không làm xộn xộn lên chứ chẵng phải chơi
THân chào

N

ngochangtn

Guest
29/5/08
1
0
0
41
thainguyen

Bác ATM919;378851 ới, nếu 2 mặt hàng này là khác nhau thì làm sao mà bác có thể bù trừ cho nhau được số thiếu, thừa như vậy được chứ. Bác xem lại cho em với!

kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang

Đối với thừa khi kiểm kê: Thường họ sẻ cho nhập lại kho
Đối với trường hợp thiếu: Cái này nặng có thể quy trách nhiệm bồi thường thiệt hại, rồi mới có thể hạch toán được.
Nhưng đối với những trường hợp như thế này cần phải có quyết định của ban giám đốc rồi từ đó mới có cơ sở để xử lý và hạch toán.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
ATM nói là bù trừ nhưng là bù trừ những mặt hàng tương đương thì có thể được, hững mặt hàng không tương đương có được không, trước đây tôi có bài viết về việc kiểm kê bên thiếu bên đủ là do bán cái này viết cái kia thì có thể làm như ATM được. Xem thử mặt hàng này với mặt hàng kia có phải trường hợp kia không, nếu không làm xộn xộn lên chứ chẵng phải chơi
THân chào

Tớ đang nói tới cái đó! Nếu thiếu mặt hàng A, thừa mặt hàng B thì phải xem có xuất nhập lẫn lộn không trước khi treo nó lên TK 138, tớ cũng kiểm kê kho khá nhiều và công việc kiểm kê sẽ để xem mặt hàng nào bị lệch và lệch do đâu, kiểm tra lại phiếu nhập phiếu xuất, trong trường hợp mặt hàng này thừa mặt hàng kia thiếu có thể bù trừ thì bù trừ qua lại, chỉ khi nào nó là mặt hàng hoàn toàn khác nhau thì khi đó kho hoặc cty có vấn đề. Lúc đó mới báo cáo lên ban giám đốc nhờ hướng dẫn giải quyết! và hạch tóan như bạn ở trên!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bác ATM919;378851 ới, nếu 2 mặt hàng này là khác nhau thì làm sao mà bác có thể bù trừ cho nhau được số thiếu, thừa như vậy được chứ. Bác xem lại cho em với!

thế thì mới phải xem lại chứ bạn, nếu có thể bù trừ qua cho nhau được mà không bù trừ đi treo qua TK 138, hoặc 338 ngay thì có phải là tự mình làm khó mình không bạn? Chỉ khi nào xét một cách toàn diện nó vẫn lệch thì khi đó mới báo lên ban giám đốc tìm cách giải quyết mà thôi( đường cùng bất đắc dĩ)

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
vậy nếu do xuất nhầm mặt hàng A sang mặt hàng B (2 mặt hàng ko tương đương) trong sổ sách (kế toán) dẫn đến B thiếu, A thừa. còn ở trong kho kiểm kê thì vẫn đủ và đúng thì phải làm thế nào hả các bác? rồi cách hạch toán ra sao? cty em đã nộp BCTC rồi thì phải sửa thế nào trong năm 2008? cty em có gần 1000 mặt hàng nên khi nhập chứng từ vào sổ sách đã xuất nhầm mã của A sang B nên mới dẫn đến sai như vậy.

H

HoaiThu07

Guest
23/5/08
5
0
0
Nam Định
Các ban ơi, cho mình hỏi chút xíu:
Khi CTy chấm dứt một hoạt động sản xuất. CTy thanh lý toàn bộ nguyên vật liệu thực tế trong kho:
- Giá trị còn trên sổ sách : 30kg x 50000 = 1500000đồng.
- Giá trị thực tế thanh lý : 25kg x 30000 = 750000đồng.
Hạch toán nghiệp vụ trên như thế nào để tất toán sổ sách một cách gon nhẹ, nhanh nhất và đúng nguyên tắc?

S

saker

Guest
21/9/07
2
0
0
Sai Gon
thế thì mới phải xem lại chứ bạn, nếu có thể bù trừ qua cho nhau được mà không bù trừ đi treo qua TK 138, hoặc 338 ngay thì có phải là tự mình làm khó mình không bạn? Chỉ khi nào xét một cách toàn diện nó vẫn lệch thì khi đó mới báo lên ban giám đốc tìm cách giải quyết mà thôi( đường cùng bất đắc dĩ)

theo em thấy bác ATM919 cũng có ý hay, em xin nói rõ là do thủ kho bên em nhập kho do thu hồi lại ko ghi nhập, xuất hàng ra không kiểm soát được do vậy sổ sách mới chênh lệch với thực tế.
giả dụ:
bạc đạn( vòng bi) 6013 thiếu 100 cái so với sổ sách
bạc đạn( vòng bi) 6310 thừa 200 cái so với sổ sách
hai loại trên cùng loại mặt hàng bạc đạn nhưng qui cách khác nhau, giá nhập cũng khác nhau vậy có bù trừ được không ?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Để đơn giản mà cũng phù hợp với thực tế bạn cứ làm như bạn ATM919 ấy sau đó xaácđịnh số chênh lêch cuối cùng sẽ hạch toán để sử lý là được

Y

yendonga

Guest
2/1/10
2
0
1
36
ha noi
Nếu sau khi KK mà bị chênh lệch thì kiểm tra lại quá trình nhập xuất và công tác kiểm kê.Nếu số tthừa hay thiếu bằng hoặc ít số định mức hao hụt cho phép thì không vấn đề gì, nhưng nếu vượt định mức thì phải tìm nguyên nhân làm BB giải trình lên GĐ, còn nếu k tìm được NN thì phải làm bảng kê chênh lệch trình GĐ xem xét cho phương án giải quyết thì mới được treo trên 138 hay 338.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA