Không nộp thuế thuê nhà không được mua hóa đơn GTGT

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình long đong 5, 6 lần lên cơ quan thuế Từ Liêm làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu. Khi cán bộ xuống giám đốc không có ở Công ty, cán bộ bắt người bán hàng ký vào đó là không biết gì về việc kinh doanh và trả lời với bên mình là không đủ điều kiện mua hóa đơn vì địa điểm nằm ở vị trí không tốt (trong ngõ, không thấy người đến mua hàng, ..)
Sau đấy mình đã làm "luật" và lại nộp đơn xin mua hóa đơn lần đầu lần 2. Lần 2 họ xuống làm "luật" thêm một lần nữa và lại nhận được câu trả lời là Công ty phải lên xã đóng thuế thuê nhà rồi cầm chứng từ đóng thuế lên để nhận hồ sơ mua hóa đơn.
Mình nói với bác chủ nhà về tiền thuế, nhất định bác không đi nộp thuế và lấy hóa đơn đỏ về tiền thuê nhà về cho Công ty mình.
Mình thấy một số công ty không đi đóng thuế thuê nhà mà vẫn mua được hóa đơn đỏ sao Công ty mình lại phải đi đóng thuế thuê nhà mới được mua hóa đơn GTGT.
Mình biết nếu không có hóa đơn bán h àng thông thường của chủ nhà thì chi phí ấy không được đưa vào chi phí hợp lý chứ có thấy quy định nào bắt công ty phải đi đóng thuế thuê nhà thì mới được mua hóa đơn GTGT đâu?
Các bạn có biết quy định, thông tư nào không chỉ giúp mình với, mình mệt mỏi và chán chường cực độ rồi.
Chia sẽ với mình kinh nghiệm nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Goldson79

Guest
27/5/08
35
0
0
Hà nội
Bạn nên đọc rỗ quy định trước, vì cơ quan thuê nói đúng đấy.
Công ty, hoặc Cửa hàng nào đó có KD trên đất của họ thi đâu cần đóng thuế doanh thu thuê nhà đâu bận, Cty bạn có thể đứng ra nộp thuế cho chủ nhà vì khi ký HĐ thuê nhà người chủ chỉ biết thu về cho họ số tiền đó thôi.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn nên đọc rỗ quy định trước, vì cơ quan thuê nói đúng đấy.
Công ty, hoặc Cửa hàng nào đó có KD trên đất của họ thi đâu cần đóng thuế doanh thu thuê nhà đâu bận, Cty bạn có thể đứng ra nộp thuế cho chủ nhà vì khi ký HĐ thuê nhà người chủ chỉ biết thu về cho họ số tiền đó thôi.

Cơ quan thuế nói đúng chổ nào thế bạn? Mình nhớ các quy định về hóa đơn đâu có nói. Cho mình cái căn cứ với.

To Lê Thu Trang: cán bộ thuế nói như thế là không chính xác, hóa đơn là sự sống của đơn vị. Không giải quyết thì lấy gì kê khai doanh thu, nộp thuế. Bạn làm 1 công văn gửi đến cơ quan thuế, đề nghị giải thích lý do tại sao nha. Tất cả đều phải theo quy định tại Nghị định 89, Thông tư 99/2003/TT-BTC cả.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Có 2 cách:
1- Nhờ chủ nhà đi ra công chứng làm thủ tục cho mượn nhà. Đem bản HĐ cho mượn nhà đó lên thuế. Làm theo cách này thì chi phí thuê nhà không được cho vào chi phí hợp lý
2- Làm HĐ thuê nhà với chủ nhà ở công chứng nhớ tính luôn trong HD tiền thuê và thuế.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
:005:
Chào các bạn!
Mình long đong 5, 6 lần lên cơ quan thuế Từ Liêm làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu. Khi cán bộ xuống giám đốc không có ở Công ty, cán bộ bắt người bán hàng ký vào đó là không biết gì về việc kinh doanh và trả lời với bên mình là không đủ điều kiện mua hóa đơn vì địa điểm nằm ở vị trí không tốt (trong ngõ, không thấy người đến mua hàng, ..)
Sau đấy mình đã làm "luật" và lại nộp đơn xin mua hóa đơn lần đầu lần 2. Lần 2 họ xuống làm "luật" thêm một lần nữa và lại nhận được câu trả lời là Công ty phải lên xã đóng thuế thuê nhà rồi cầm chứng từ đóng thuế lên để nhận hồ sơ mua hóa đơn.
Mình nói với bác chủ nhà về tiền thuế, nhất định bác không đi nộp thuế và lấy hóa đơn đỏ về tiền thuê nhà về cho Công ty mình.
Mình thấy một số công ty không đi đóng thuế thuê nhà mà vẫn mua được hóa đơn đỏ sao Công ty mình lại phải đi đóng thuế thuê nhà mới được mua hóa đơn GTGT.
Mình biết nếu không có hóa đơn bán h àng thông thường của chủ nhà thì chi phí ấy không được đưa vào chi phí hợp lý chứ có thấy quy định nào bắt công ty phải đi đóng thuế thuê nhà thì mới được mua hóa đơn GTGT đâu?
Các bạn có biết quy định, thông tư nào không chỉ giúp mình với, mình mệt mỏi và chán chường cực độ rồi.
Chia sẽ với mình kinh nghiệm nhé.
Họ đã làm khó dễ cho bạn như thế thì chỉ còn cách là bạn làm thủ tục nộp thuế thuê nhà thui vì trước sau j bạn cũng sẽ fải nộp để đc tính vào CF hợp lý chứ, mới lần đầu mà đã khó dễ như thế thì khó làm ăn thiệt đấy. Đúng là muốn làm ăn lương thiện thiệt khó :005:

L

lykhanh

Guest
18/3/08
14
0
0
ha noi
trước kia mình làm thủ tục mua HĐ lần đầu nhưng ko thấy họ nói như truờng hợp của bạn, mình chỉ cần nộp bản HĐ thuê nhà bản sao công chứng, và khi cán bộ xuống kiểm tra thì có chủ nhà ở nhà và ký vào chứng nhận là đúng địa điểm như trong HĐ thuê nhà.
Bạn fải làm " luật " cho chắc vào
hi hi

L

lykhanh

Guest
18/3/08
14
0
0
ha noi
nhân tiện đây cả nhà cho mình hỏi luôn tí nhé: Trong bản HĐ thuê nhà có ghi rõ là bên mình fai nộp thuế thuê nhà, nhưng cty mình thành lập từ tháng 10/2007 đến giờ vân chưa nộp thuế thuê nhà, mình muốn hỏi thuế thuê nhà được tính như nao? và jờ mình nộp thì có bị fạt không? nếu bị fạt thì fạt bao nhiêu?
ai biết thì chia sẻ cho mình với nhé, mình cũng mới vào nghề kế toán thôi. Thanks trước nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trong bản HĐ thuê nhà có ghi rõ là bên mình fai nộp thuế thuê nhà,

Nguyên tắc chủ nhà là người nộp thuế, vì thế số thuế của họat động cho thuê nhà sẽ là do chủ nhà có nghĩa vụ nộp. Trong hợp đồng quy định bên Cty đi nộp, không ảnh hưởng gì đến thuế cả. Đây chỉ là vấn đề dân sự giữa 2 bên mà thôi.

nhưng cty mình thành lập từ tháng 10/2007 đến giờ vân chưa nộp thuế thuê nhà, mình muốn hỏi thuế thuê nhà được tính như nao? và jờ mình nộp thì có bị fạt không? nếu bị fạt thì fạt bao nhiêu?

- Giờ này mà chưa nộp thì ông chủ nhà bị phạt là cái chắc. Điều khoản phạt nằm ở Điều 14 Nghị định 98/2007/NĐ-CP. Mức phạt còn phụ thuộc vào số ngày bạn nộp hồ sơ khai thuế trễ bao nhiêu => mức phạt tương đương. Nhưng từ tháng 10/2007 đến nay, đã quá 90 ngày làm việc, theo quy định phạt 1 lần thuế.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
nhân tiện đây cả nhà cho mình hỏi luôn tí nhé: Trong bản HĐ thuê nhà có ghi rõ là bên mình fai nộp thuế thuê nhà, nhưng cty mình thành lập từ tháng 10/2007 đến giờ vân chưa nộp thuế thuê nhà, mình muốn hỏi thuế thuê nhà được tính như nao? và jờ mình nộp thì có bị fạt không? nếu bị fạt thì fạt bao nhiêu?
ai biết thì chia sẻ cho mình với nhé, mình cũng mới vào nghề kế toán thôi. Thanks trước nhé.

Thế bạn làm HĐ với bên thuê nhà trong đó tiền thuê nhà sẽ trả 01 năm/1 lần (vì của bạn từ tháng 10 năm ngoài đến nay là cũng gần 01 năm rùi). Sau đó bạn mang HĐ đó lên Chi cục thuế chỗ bạn làm thủ tục nộp thuế thuê nhà với thời hạn tính thuế 01 năm/1 lần là đc.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thế bạn làm HĐ với bên thuê nhà trong đó tiền thuê nhà sẽ trả 01 năm/1 lần (vì của bạn từ tháng 10 năm ngoài đến nay là cũng gần 01 năm rùi). Sau đó bạn mang HĐ đó lên Chi cục thuế chỗ bạn làm thủ tục nộp thuế thuê nhà với thời hạn tính thuế 01 năm/1 lần là đc.

Có làm thời hạn thanh toán bao nhiêu rồi cũng bị phạt thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA