Bảng cân đối phát sinh các tài khoản

• Thread starter banmaitinhyeu
  • Ngày gửi
B

banmaitinhyeu

Guest
các bạn ơi giúp mình với, mình đang làm báo cáo nội bộ của công ty năm 2007 các chị kế toán trc nghỉ rồi mà chẳng làm gì cả, để cho mình một kế toán mới ra trường giờ phải làm từ đầu, mình thấy mệt mỏi quá các bạn ơi. Mình lập bảng cân đối phát sinh các tài khoản mà không biết tại sao bên Nợ và bên có của Số phát sinh trong kỳ lại không bằng nhau, mày lay hoay cả tuần này mà không làm đc, mình không biết cách nào để gửi file của mình lên nhờ các bạn chỉ giups mình, các bạn hướng dẫn mình cách gửi file như thế nào với rôì mình gửi lên các bạn giúp miìn, chứ tình hình này chắc mình chết mất,trời thì nóng mà ngày nào mình cũng ngồi từ sáng tới chiều mà không tìm hểu đc tại sao mình làm nó sai ở đâu

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Bạn kiểm tra lại các tài khoản đã phát sinh so với các tài khoản trên BCĐ có khớp nhau không.
Nếu có Nhật ký chung thì chịu khó kiểm tra lại số phát sinh của từng tài khoản trên NKC so với BCĐ. Và kiểm tra lại các bút toán kết chuyển xem đã đầy đủ và chính xác chưa.
Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân.

Sửa lần cuối:
Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
các bạn ơi giúp mình với, mình đang làm báo cáo nội bộ của công ty năm 2007 các chị kế toán trc nghỉ rồi mà chẳng làm gì cả, để cho mình một kế toán mới ra trường giờ phải làm từ đầu, mình thấy mệt mỏi quá các bạn ơi. Mình lập bảng cân đối phát sinh các tài khoản mà không biết tại sao bên Nợ và bên có của Số phát sinh trong kỳ lại không bằng nhau, mày lay hoay cả tuần này mà không làm đc, mình không biết cách nào để gửi file của mình lên nhờ các bạn chỉ giups mình, các bạn hướng dẫn mình cách gửi file như thế nào với rôì mình gửi lên các bạn giúp miìn, chứ tình hình này chắc mình chết mất,trời thì nóng mà ngày nào mình cũng ngồi từ sáng tới chiều mà không tìm hểu đc tại sao mình làm nó sai ở đâu
Bạn cứ bình tĩnh,báo cáo nội bộ thì từ từ mà suy nghĩ, Bạn in bảng cân đối SPS ra, dò tìm từng tài khoản xem.

N

nguyễn mai

Guest

bạn làm trên phần mền hay làm trên xel vậy.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Bạn phải có đủ 50 bài viết trở lên thì mới gửi file được. Công ty bạn thành lập lâu chưa? Đã có bảng cân đối số phát sinh đầu kỳ chưa? Bạn kiểm tra lại tờ khai thuế GTGT hàng tháng và các chứng từ của bạn đầy đủ chưa đồng thời xem các bút toán kết chuyển của bạn thế nào nhé.
Bạn mới vào lên chắc phải rà soát lại nhiều đó. Bạn hãy cố gắng nhé.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi

Bạn đừng có rối lên như thế, hít thở sâu vào, bĩnh tĩnh xem lại tất cả các tài khảon chi tiêt vì tất cả đều do tay bạn làm đúng k? Cứ rà soát lại kĩ lưỡng từng nghiệp vụ như thế mình chắc chắn bạn sẽ tìm ra đc lý do mà
Chúc bình tĩnh và giải quyết nhanh chóng.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Gửi qua yahoo mình đi mình up lên cho.
minhkt80@yahoo.com

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Bạn kiểm tra NKC thật chính xác theo các bước (Trên Excell):
-Định khoản đúng thì TKNợ - TKCó phải bằng nhau
-Kết chuyển cần kiểm tra chính xác mấy bút toán cuối TK133/TK333 ,TK642 ,TK632 ,TK911....
-Sau khi rà soát chính xác rồi bạn rê chuột dọc theo cột TKnợ nhìn xuống góc dưới bên phải thấy trị số sum thay đổi theo từng hàng -Ghi nhận lại trị số (dùng màu đánh dấu hàng vừa dừng lại)> Làm tương tự tại cột TKcó >Nếu tại một vị trí hàng ta đã đánh dấu mầu mà trị số sum của N-C bằng nhau thì đoạn trên đã đúng .Bạn chia cột TK Nợ và TK có thành nhiều đoạn bằng nhau (Đánh dấu bằng mầu) và tiếp tục kiểm tra ,nếu trên đoạn nào thấy 2 sum khác nhau thì tập trung xác định nguyên nhân trên các định khoản trong đó.Thân

Sửa lần cuối:
B

banmaitinhyeu

Guest
hỏi cách áp dụng công thức exel vào kế toán

các bạn ơi mình có một câu hỏi thế này
mình là kế toán mới vào công ty làm nên mình làm theo những gì kế toán trước đã để lại, công ty mình ghi theo hình thức chứng từ ghi sổ
mình thấy chị kế toán trước làm theo một hệ thống trên máy rất hay khi nhập dữ liệu thì toàn bộ sẽ tự cập nhật từ chứng từ ghi sổ , tới sổ đăng ký chứng, và bảng cân đối các tài khoản... chị ấy dùng rất nhiều công thức nên khi mình xem cũng chẳng hiểu gì cả nên mình chỉ máy móc nhập dữ liệu vào thôi chứ thực tế thì ko hiểu gì nhiều, vấn đề mình gặp phải là khi mình copy ra để làm tháng sau thì không biết cách sửa tháng như thế nào vì chẳng hạn " bảng cân đối phát sinh T8 " thì chị ấy dùng công thức là ="Bang can doi phat sinh "&" thang "&(MONTH('Nhap SL'!I129))&" nam "&YEAR('Nhap SL'!I129). phần nhập dữ tháng 8 chị ấy cũng dùng công thức là ="bang nhap so lieu thang "&(MONTH('Nhap SL'!I129))&" nam "&YEAR('Nhap SL'!I129). vậy cho dù có máy móc áp dụng nhưng khi copy mình muốn sửa sang tháng khác để làm tháng mới thì không biết sửa như thế nào vì khi sửa thì số liệu nhảy lung tung cả, có bạn nào biết thì hướng dẫn mình các liêu kết giữa các sheet kiểu này với

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
HI!!!!
Cậu cứ xem lại các nghiệp vụ xem đả hoạch toán đúng chưa? khi đó bạn xem trong cách hoạch toán đó có gì sai thì sửa lại. rồi lên lại bảng CDTK
vây nha

Q

quanhien2007

Guest
chào bạn banmaitinhyeu.
Mình cũng không rành về công thức mấy nhưgn mình nghĩ bạn xem thử sheet nhập DL xem. Mình thấy chị ấy làm công thức nhưng chỗ ngày tháng là dựa vào sheet nhập DL, bạn xem thử xem sao. còn nếu bạn ko ngại thì gửi cho mình file đó luôn mình cùng bạn tham khảo. Thật ra bên mình đang làm theo NKC.
email:quanhien2007@yahoo.com.vn

R

roselafrance

Guest
1/6/08
14
0
0
36
hà tây
M cũng mới vào làm tại một công ty như bạn và cũng phải làm số liệu từ năm ngoái.Theo mình thì bạn nên kiểm tra lại từng Ctừ của từng tháng xem định khoản nghiệp vụ có chính xác không, sau đó kiểm tra phát sinh từng tháng.Mất nhiều công sức nhưng đành chịu khó vậy biết làm sao được.Mình chỉ biết vậy thôi, bạn nên nói rõ cách ghi sổ của công ty bạn theo hình thức nào và làm trên máy như thế nào nữa.Cũng có thể do lỗi trên máy đó.

T

tathuhien

Guest
23/5/08
8
0
1
TP Ha Long
Chào banmaitinhyeu. Theo mình, các công thức excel đó đều được lấy nguồn từ sheet "Nhap SL". Bạn thử thay đổi lại số thứ tự của tháng trong sheet nay xem. Chỗ mình đang làm sổ theo hình thức NKC. Nếu không phiền thì bạn gửi file ấy cho mình, mình cùng tham khảo xem thế nào nhé. Địa chỉ hòm thư của mình: tathuhien@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA