Bổ sung vốn

• Thread starter TKV
  • Ngày gửi
T

TKV

Trung cấp
1/8/07
53
1
0
HN
Công ty em có vốn pháp định là 10tỷ bao gồm 5 thành viên góp vốn và đã chia tỷ lệ đủ cho 5 thành viên một người 40% còn 4 người còn lại mỗi người 15%. Tổng số đã chia đủ (100%), nhưng thực tế góp bằng tiền mặt để hạch toán vào 411 thì chưa đủ. Bây giờ có thêm một người góp 1 tỷ nữa = tiền mặt luôn. Em phải hạch toán như thế nào và làm những thủ tục gì vì tỉ lệ trên đã chia đủ rồi, mong các bác chỉ giáo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
thì mình hạch toán bình thường N111/C411. và đăng ký tăng vốn lên với cơ quan thuế để nộp thêm thuế môn bài thôi. bạn liên lạc với thuế là biết ngay mà

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Công ty em có vốn pháp định là 10tỷ bao gồm 5 thành viên góp vốn và đã chia tỷ lệ đủ cho 5 thành viên một người 40% còn 4 người còn lại mỗi người 15%. Tổng số đã chia đủ (100%), nhưng thực tế góp bằng tiền mặt để hạch toán vào 411 thì chưa đủ. Bây giờ có thêm một người góp 1 tỷ nữa = tiền mặt luôn. Em phải hạch toán như thế nào và làm những thủ tục gì vì tỉ lệ trên đã chia đủ rồi, mong các bác chỉ giáo.
Bạn đã nói là góp vốn đủ 100% rồi mà, nhưng thực tế góp bằng tiền mặt để hạch toán vào 411 thì chưa đủ là sao hả bạn??Nếu đã góp đủ 100% rồi thì không cần phải góp nữa, còn nếu chưa đủ 100% thì vẫn hạch toán bình thường N111/C411 và làm lại GPKD để tăng vốn điều lệ.Cho mình hỏi thêm là người này có nằm trong năm thành viên góp vốn không???

T

TKV

Trung cấp
1/8/07
53
1
0
HN
Ý em là trong giấy phép đăng ký kinh doanh thì đã chia đủ 100% cho 5 người, nhưng tiền của 5 người đến thời điểm này thì chưa góp hết. Còn người mới kia là thành viên thứ 6 chưa có tên trong giấy phép đăng ký kinh doanh.

thehuongthe

thehuongthe

Cao cấp
21/4/06
233
0
0
Hanoi

Hi em,
Đây là vấn đề phổ biến với các cty cổ phần nhỏ hiện nay.
Em nên hỏi sếp là sếp muốn thế nào: hạch toán theo số tiền góp vốn thực tế hay hạch toán coi như đã góp đủ 100% (tức là ghi tiền tăng ảo)? chắc chắn sếp đã có chủ ý.
Nếu theo cách 1 thì em và sếp nên "soi" kỹ lại Điều lệ của cty (bản chính thức đã gửi lên Sở KH-ĐT) về thời hạn chót để các cổ đông góp 100%, nếu thời điểm hiện tại đã quá thời hạn đó thì bắt buộc phải góp đủ nếu không sẽ bị phạt. Hiện tại Luật DN đã cho phép cty tự chủ động đặt ra thời hạn lịch trình góp vốn (có thể lên đến vài năm). Nếu cty em chưa nộp Điều lệ (khó xảy ra) thì có thể thay đổi lịch trình này để dễ hạch toán sổ sách.
Còn vấn đề có thêm 1 cổ đông góp vốn thì ý em là sếp đồng ý để vốn ĐL mới là 11tỷ phải k? Nếu thế thì bắt buộc phải sửa lại Giấy ĐKKD rồi, và đương nhiên khi đó tỷ lệ % sở hữu của mỗi cổ đông sẽ thay đổi.

N

Nguyễn Đức Minh

Guest
19/6/06
7
0
0
KH
Các bạn giải thích dùm mình thắc mắc sau :
Công ty tôi năm 2007 có lợi nhuận sau thếu là 1 tỷ, số cổ tức đã chia cho cổ đông là 700 triệu, còn lại 300 triệu đại hội cổ đông thống nhất để lại làm vốn cho công ty hoạt động. Có một cổ đông hỏi như sau : "Nếu đem chia 300 triệu còn lại cho cổ đông thì cổ đông sẽ gửi vào ngân hàng và sẽ được hưởng lãi suất của ngân hàng. Nhưng công ty để lại 300 triệu làm vốn, không chia cho cổ đông tại sao công ty không trả lãi suất cho cổ đông theo số tiền 300 triệu để lại nêu trên ?". Rất mong được sự giải giải thích của các bạn để tôi giải thích lại với cổ đông. Xin chân thành cảm ơn

H

huyenbig

Guest
23/4/08
15
0
0
Ha Noi
www.atavn.com
Công ty tôi năm 2007 có lợi nhuận sau thếu là 1 tỷ, số cổ tức đã chia cho cổ đông là 700 triệu, còn lại 300 triệu đại hội cổ đông thống nhất để lại làm vốn cho công ty hoạt động. Có một cổ đông hỏi như sau : "Nếu đem chia 300 triệu còn lại cho cổ đông thì cổ đông sẽ gửi vào ngân hàng và sẽ được hưởng lãi suất của ngân hàng. Nhưng công ty để lại 300 triệu làm vốn, không chia cho cổ đông tại sao công ty không trả lãi suất cho cổ đông theo số tiền 300 triệu để lại nêu trên ?". Rất mong được sự giải giải thích của các bạn để tôi giải thích lại với cổ đông. Xin chân thành cảm ơn

bạn phải xem điều lệ hoạt động của công ty bạn. Cách thức chia lãi như thế nào. bao nhiêu % chia cổ tức, % lập các quỹ đầu tư pt, dự phòng tài chính, khen thưởng phúc lợi... vì vậy ko thể chia hết số lợi nhuận đó. Thứ nhất các cổ đông (hay CNV) muốn đi liên hoan nghỉ mát, các hoạt động khác sẽ lấy tiền ở đâu nếu k có các quỹ này. Nếu có sự đầu tư mới mua sắm thì lấy ở đâu?. khi chí hết lợi nhuận rồi thì sau này họ có góp thêm nữa k khi mà muốn đầu tư, đi chơi ăn dưỡng...

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
vốn cổ đông!

Bạn đang làm chủ tịch hội đồng quản trị???
câu hỏi của cổ đông đó cũng khá buồn cười. Trước tiên bạn phải biết được rằng: doanh nghiệp được thành lập ra để kinh doanh. Ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp thường do các cổ đông sáng lập quyết định. Họ là những người nắm trong tay công nghệ hay mối quen biết về một lĩnh vực nào đó mà qua tính toán họ cảm thấy họ có nhiều lợi thế so sánh hơn các doanh nghiệp đang hoạt động cùng thị trường Và họ sẽ quyết định thâm nhập thị trường của ngành.
Tham vọng khi thâm nhập kinh doanh của 1 thị trường nào đó là tạo ra mức lợi nhuận mà chỉ tiêu quan trọng nhất cho chủ đầu tư trực tiếp (những ông chủ trực tiếp) là chỉ tiêu ROE. Nghĩa là tỷ lệ lợi nhuận trên vốn chủ sở hữu hay vốn đầu tư thường lớn hơn lãi tiền gửi ngân hàng hoặc có tiềm năng trong tương lai lớn hơn lãi do ngân hàng đem lại. (Vì lãi suất tiền gửi thường là chỉ tiêu được sử dụng làm tỷ suất chiết khấu dòng tiền trong mỗi dự án - Thành lập công ty kinh doanh)
Khi Cổ đông của công ty bạn có câu hỏi như vậy: bạn nên trả lời họ: 300 tr lợi nhuận sau thuế giữ lại không nhằm mục đích để công ty được hưởng mà đang trực tiếp đem lại lợi ích cho các bạn cho tôi. Vì khoản lợi nhuận giữ lại này nhằm tái sản đầu tư mở rộng quy mô, đảm bảo sự tăng trưởng về vốn, về quy mô sản xuất kinh doanh, đem lại thị trường lớn hơn, doanh thu lớn hơn và lãi sau thuế lớn hơn và chúng ta sẽ nhận được những cổ tức lớn hơn hiện tại cho sự hy sinh lợi ích bây giờ.
Bên cạnh đó các bạn cũng nên hiểu rằng 300 tr giữ lại để công ty hoạt động đã được tính vào giá trị cổ phiếu của công ty theo thị trường mà các bạn đang nắm giữ, nghĩa là phần lợi ích các bạn được hưởng mà chúng ta thống nhất chưa phân phối cho nhau đã hàm chứa trong cổ phiếu của Công ty mà các bạn đang nắm giữ.
Vốn đầu tư và phần sở hữu của các bạn trong công ty được ghi nhận bằng số cổ phần của công ty mà các bạn có. các bạn có quyền biểu quyết có quyền có ý kiến, có quyền không đảm bảo tiếp tục gắn bó với công ty bằng cách nhượng quyền sở hữu cổ phiếu nếu không có điều kiện ràng buộc. Chúng tôi cam kết những chiến lược kinh doanh sắp tới sẽ đem lại nhiều lợi nhuận hơn nữa cho các bạn. Lợi nhuận sau thuế của Công ty, giá trị thị trường của cổ phiếu Công ty sẽ là nguồn thu nhập mà các bạn sẽ so sánh được với lợi ích khi các bạn đem tiền gửi ngân hàng.

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
các pác ơi, vui lòng chỉ giáo: cty ty mình là DNTN, tăng vốn điều lệ từ 3tỷ lên 50tỷ, mình hạch toán vào tháng 1: N1388/C4118:47tỷ, thu của chủ DN: N1111/C1388:7tỷ. Thực tế thì quỹ tiền mặt 0 có nhiều như vậy, song song đó lại còn vay NH nữa; DN mình có kdoanh bđsản nữa, các pác giúp mình ntn cho ổn nhé!!

N

NBC

Guest
15/2/06
27
1
1
Dong Nai
các pác ơi, vui lòng chỉ giáo: cty ty mình là DNTN, tăng vốn điều lệ từ 3tỷ lên 50tỷ, mình hạch toán vào tháng 1: N1388/C4118:47tỷ, thu của chủ DN: N1111/C1388:7tỷ. Thực tế thì quỹ tiền mặt 0 có nhiều như vậy, song song đó lại còn vay NH nữa; DN mình có kdoanh bđsản nữa, các pác giúp mình ntn cho ổn nhé!!

Bạn hạch toán như vậy cũng không sao nhưng về phương diện giấy tờ pháp lý để đảm bảo thì cuối năm khoản nợ 1388 nếu chưa đưa hết thì đề nghị chủ doanh nghiệp ký vào giấy xác nhận công nợ số tiền còn thiếu.
Riêng về vấn đề kinh doanh bất động sản bị ràng buộc về vốn thì bạn buôc phải tiến hành đăng ký vốn pháp định, để làm điều này bạn phải nắm rõ thông tin về việc đăng ký vốn của công ty kinh doanh bất động sản vừa mới ban hành (khó khăn và rắc rối lắm)
Chúc bạn thành công

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
mình đã đăng ký kinh doanh lại rồi, phần vốn pháp địng là 6tỷ, vốn đlệ:50 tỷ. Còn vấn đề từ tiền vay ngân hàng mình có thể bổ sung vào nguồn vốn 0? (mình biết là 0 thể định khoản này rồi, nhưng các pác có cao kiến gì không?

K

kimoanh0810

Guest
5/12/07
4
0
0
Minh Khai
Các bac ơi,cho em hỏi ty nhé!
Bác nào biết thì chỉ cho em với,em đang bôứi rối quá.Công ty em la DNTN có vốn điều lệ là 200triệu,thành lập năm 2004 và đã đăng ký kinh doanh rồi,hiện tại công ty đang hoạt động bình thường.Nhưng bây giờ sếp muốn tăng thêm NVCSH la 500triệu, vậy em phải làm những thủ tục gì với phòng đăng ký KD và Chi cục thuế không ạ?và hạch toán như thế nào ạ?
Rất mong các bác giúp em với!

S

Sinhtodua

Guest
21/7/08
2
0
1
Tp. Hồ Chí Minh
Các bac ơi,cho em hỏi ty nhé!
Bác nào biết thì chỉ cho em với,em đang bôứi rối quá.Công ty em la DNTN có vốn điều lệ là 200triệu,thành lập năm 2004 và đã đăng ký kinh doanh rồi,hiện tại công ty đang hoạt động bình thường.Nhưng bây giờ sếp muốn tăng thêm NVCSH la 500triệu, vậy em phải làm những thủ tục gì với phòng đăng ký KD và Chi cục thuế không ạ?và hạch toán như thế nào ạ?
Rất mong các bác giúp em với!

Chào bạn,

Bạn vào trang web này để biết thêm về các thủ tục đăng ký tăng vốn kinh doanh với Sở Kế họach và Đầu tư :

http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/data/news/2003/7/357/thaydoi_von.htm

Chúc bạn thành công !

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
chuyển nhương 49% vốn cho người nước ngoài

Các bạn ơi cho mình hỏi :
Cty mình là cty TNHH một tv do người VN đứng tên, với số vốn góp ban đầu là 300 triệu tiền mặt.

Nhưng bây giờ sếp mình nói sẽ chuyển khoảng 49% vốn cho một người nước ngoài . Mình rất băn khoăn về điều này vì những nguyên nhân sau :

- nếu cho người nước ngoài đó 49% thì cty mình sẽ thành loại hình cty gì ? có phải là cty có vốn đầu tư nước ngoài không ? Với hình thức này thì hệ thống kế toán sẽ phải thay đổi như thế nào , ví dụ như : sổ sách, chứng từ, con dấu....

- Thêm nữa số vốn góp 300 triệu bằng tiền mặt lúc ban đầu thành lập cty, thì lúc đó tớ đã làm một phiếu thu 300 tr rồi, và tất nhiên thu vào thì cũng phải chi ra, từ đó đến nay thì đã chi rất nhiều, và hiện tại trong quỹ chỉ còn có mấy triệu, vậy nghĩa là 300 tr không còn nữa, vậy lấy đâu ra tiền để mà chuyển nhượng nữa.

Vậy thì chỉ còn cách góp thêm vào chứ làm sao mà chuyển nhượng nữa khi số tiền 300tr đã được chi tiêu hết đúng không ?

Mong nhận dược hồi âm từ các bạn.

D

daotinh

Guest
10/10/07
25
0
1
Giai phong Ha noi
Xin chào! mình có một vướng mắc về hồ sơ góp vốn Bạn nào biết tư vấn cho mình với:
Công ty mình HĐồng hợp tác kinh doanh với 1 cty Nhật bản. hiện nay thời hạn hợp đồng chưa hết mà bên đối tác nước ngoài góp thêm vốn bằng TSCĐ ( mua trực tiếp của Việt nam nhưng HĐơn xuất cho đối tác nước ngoài) Vì vậy bây giờ mình muốn khấu hao TSCĐ đó thì cần phải có Ctừ gì? ngoài biên bản giao nhận - Có phải là biên bản góp vốn Ko? Bạn nào có mẫu biên bản góp vốn thì có thể gửi cho mình theo Đ/chỉ: tinhdao73@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA