Thủ tục trả lại Hóa đơn giá trị gia tăng

• Thread starter phanthithuy
  • Ngày gửi
P

phanthithuy

Guest
16/5/07
23
0
0
Ha noi
Các bạn ơi, đơn vị mình có mua 01quyển hóa đơn TChính nhưng đã sử dụng 01 tờ, bây giờ đơn vị mình ko có nhu cầu sdụng hđơn vì đvị mình chuyên về đầu tư xây dựng cơ bản nên trong thời gian( khoảng 2năm) bên mình đầu tư ko dùng đến hóa đơn, mình muốn làm thủ tục trả lại hóa đơn TC chưa sdụng đến thì làm như thế nào nhỉ, có bạn nào biết chỉ giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn ơi, đơn vị mình có mua 01quyển hóa đơn TChính nhưng đã sử dụng 01 tờ, bây giờ đơn vị mình ko có nhu cầu sdụng hđơn vì đvị mình chuyên về đầu tư xây dựng cơ bản nên trong thời gian( khoảng 2năm) bên mình đầu tư ko dùng đến hóa đơn, mình muốn làm thủ tục trả lại hóa đơn TC chưa sdụng đến thì làm như thế nào nhỉ, có bạn nào biết chỉ giúp mình với.

Bạn đến cơ quan thuế chủ quản làm thủ tục thanh quyết toán hóa đơn, hết rùi.:1luvu:

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
làm sao phải trả lại hả bạn. chẳng lẽ trong quá trình đầu tư mình không có một khoản doanh thu bất thường nào sao. đã mua thì theo mình không có văn bản nào hướng dẫn việc trả lại hoá đơn đâu. chỉ có trường hợp phá sản, giải thể, hoặc thay đổi đăng ký kinh doanh,... thì mới trả lại thôi bạn ah. còn nếu không sử dụng hết thì cứ để đó. mình chưa dùng hết thì chưa mua được hóa đơn mới thôi chứ có gì đâu

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
làm sao phải trả lại hả bạn. chẳng lẽ trong quá trình đầu tư mình không có một khoản doanh thu bất thường nào sao. đã mua thì theo mình không có văn bản nào hướng dẫn việc trả lại hoá đơn đâu. chỉ có trường hợp phá sản, giải thể, hoặc thay đổi đăng ký kinh doanh,... thì mới trả lại thôi bạn ah. còn nếu không sử dụng hết thì cứ để đó. mình chưa dùng hết thì chưa mua được hóa đơn mới thôi chứ có gì đâu

Không ai cấm trả lại hóa đơn khi không có nhu cầu sử dụng hết cả nhé bạn. Giữ lại, cả thời gian dài không sử dụng, mất cuốn hóa đơn thì ...móc tiền túi ra nộp phạt đấy nhá.

P

phanthithuy

Guest
16/5/07
23
0
0
Ha noi
Không ai cấm trả lại hóa đơn khi không có nhu cầu sử dụng hết cả nhé bạn. Giữ lại, cả thời gian dài không sử dụng, mất cuốn hóa đơn thì ...móc tiền túi ra nộp phạt đấy nhá.

Cảm ơn bạn tiger2774;379557 nhé, bạn hiểu như thế là đúng với ý của mình rồi đấy, bạn có biết thủ tục trả ntn? cho mình biết với

L

lilisnowwhite

Guest
Anh chị cho em hỏi tý ví dụ như cty minh giải thể thì thủ tục trả lại hoá đơn ntn? hoặc là cty mình sát nhập với 1 cty khác nhưng lấy tên khác thì số hđ mình ko sử dụng được vậy phải làm sao? cảm ơn anh chị nhiều

P

phanthithuy

Guest
16/5/07
23
0
0
Ha noi
Anh chị cho em hỏi tý ví dụ như cty minh giải thể thì thủ tục trả lại hoá đơn ntn? hoặc là cty mình sát nhập với 1 cty khác nhưng lấy tên khác thì số hđ mình ko sử dụng được vậy phải làm sao? cảm ơn anh chị nhiều

Bạn ơi đọc nghị định 89/2002 ban hành ngày 07/11/2002 về quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn nhé,nó thuộc Chương II điều 9 mục e.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
-Nếu cty bạn tạm ngừng hoạt động thì áp dụng 80/2004/TT-BTC , ngày 13 tháng 8 năm 2004
8- Tạm ngừng hoạt động:
Các đơn vị, tổ chức kinh doanh tạm ngừng hoạt động phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý chậm nhất 5 ngày trước khi tạm ngừng hoạt động. Nội dung thông báo phải ghi rõ thời gian bắt đầu và kết thúc tạm ngừng hoạt động, lý do tạm ngừng hoạt động.

Nếu cty các bạn muốn trả hóa đơn thì quá dễ ,trước hết bạn làm công văn gửi nơi quản lý thuế của cty nói rõ lý do không cần sử dụng nữa (Hoặc trong thời gian từ ...đến...tạm thời chưa cần dùng ) Rồi làm bản quyết toán thuế TNDN,GTGT sau khi có quyết định cuối cùng của bên thuế bạn nộp tiền thuế (Nếu có )vào NSNN .Thân

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cảm ơn bạn tiger2774;379557 nhé, bạn hiểu như thế là đúng với ý của mình rồi đấy, bạn có biết thủ tục trả ntn? cho mình biết với

Làm sẵn ở nhà 1 báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Đến gặp cán bộ chuyên quản hay bộ phận ấn chỉ, cùng họ ngồi hủy (thu hồi) hóa đơn tại chổ thông qua biên bản thanh quyết toán hóa đơn. Từ đầu đến đuôi mất không quá 30p.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Thủ tục thanh quyết toán hóa đơn tương tự như bạn phanthithuy.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cty các bạn mua hóa đơn mới khó khăn chứ trả hóa đơn thì quá dễ ,trước hết bạn làm công văn gửi nơi quản lý thuế của cty nói rõ lý do không cần sử dụng nữa (Hoặc trong thời gian từ ...đến...tạm thời chưa cần dùng ) Rồi làm bản quyết toán thuế TNDN,GTGT sau khi có quyết định cuối cùng của bên thuế bạn nộp tiền thuế (Nếu có )vào NSNN .Thân

Làm cái đậm đậm làm chi vậy bác, đâu có cần tới nó chứ.:wall:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Làm cái đậm đậm làm chi vậy bác, đâu có cần tới nó chứ.:wall:
Tờ HĐ đã viết là có doanh thu rồi bạn không quyết toán thuế đâu có được ,nếu không cần tới nó tôi sẽ viết vài HĐ xuất hàng rồi mang trả quyển HĐ là bác tiger2774 OK lìền phải không ?Thân

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tờ HĐ đã viết là có doanh thu rồi bạn không quyết toán thuế đâu có được ,nếu không cần tới nó tôi sẽ viết vài HĐ xuất hàng rồi mang trả quyển HĐ là bác tiger2774 OK lìền phải không ?Thân

Ôi trời ạ, hàng tháng bác có nộp tờ khai không vậy? Cuối năm bác có làm quyết toán không thế?:wall: Bác còn 1 tờ hay 100 tờ hóa đơn cũng đều đem trả cơ quan thuế được tất.:two:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hóa đơn là do mình đi mua mới có. Vậy giờ mang trả có được thối lại tiền không vậy các bác.
- Nếu được thì em mang trả.
- Nếu không được thì trả làm gì cho rắc rối. Vẽ linh tinh vào đấy rùi hủy hết đi là xong chuyện. Trả tới trả lui mất thời gian và mất cả tiền xăng và giữ xe đi lên cục thuế

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Thế ạ ,cám ơn bác tiger2774 dễ tính ,chả bù cho mấy bác thuế chỗ em là yêu cầu tiền tươi thóc thật ngay ,giá mà chi cục thuế này có mấy bác dễ tính thế thì anh em được nhờ .Thân

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Thủ tục trả lại HĐ!
+Công văn gửi chi cục thuế trình bày lý do vì sao trả lại HĐTC?...
+ Bạn làm Báo cáo thuế + báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng5 (BC-26)
+Báo cáo thanh quyết tóan hđ hàng năm mẫu BC-29(Tồn đầu năm 1/1/2008 - tồn cuối năm : bạn ghi tồn đến 31/5/2008).
1 quyển HĐ50 số - bạn dùng 1 số, 49 số chưa SD thì bạn kê vào mục TRẢ LẠI CQ THUẾ.
+Sau đó nộp BC cho CQ thuế lấy dấu đỏ(đã nhận tờ khai của CQ thuế).
==> Bạn mang BC THSD HĐ gặp CBQLDN - CBQL sẽ lập biên bản làm việc, đại khái trong BB cán bộ ghi nội dung DN cần trả lại hóa đơn.....DN đang sử dụng HĐGTGT mẫu số...,quyển...xêri...từ số 01 đến số 50..đã sử dụng 01 số :, còn lại 49 số (xx)....đề nghị đơn vị làm thủ tục nhập lại HĐ chưa SD nêu trên tại BP ấn chỉ của CCT...vv..
+ Bạn mang BB Làm Việc, Báo cáo thanh quyết tóan hđ hàng năm + sổ mua hóa đơn + quyển hóa đơn còn 49 số chưa sử dụng.
Bạn nhớ xé số 01 đã sử dụng ra lưu tại đơn vị nhé!
Sau đó CB thuế của BP ấn chỉ nhận lại HĐ mà đơn vị chưa sử dụng, đồng thời giao lại cho bạn 1 phiếu nhập ấn chỉ.Bạn mang về lưu!
Số HĐGTGT trả lại CQ thuế ko đc hòan tiền.
Đó là kinh nghiệm mà mình muốn chia sẻ với bạn!
Chúc may mắn nhé!

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Các bác làm gì mà phức tạp thế.Tốt nhất cứ cất vô két sắt, khi nào cần thì lấy ra dùng khỏi phải lên mua lại(nhứt đầu). Đến cuối năm thích thì làm thanh quyết toán Hóa đơn. Lên Chi cục thuế 2 mặt 1 lời làm biên bản hủy thế là xong.Hihihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA