Báo cáo thuế GTGT tháng ???

• Thread starter tienkd3
  • Ngày gửi
T

tienkd3

Guest
20/8/07
37
0
0
41
phú nhuận
Xin chào các thành viên !
em mới ra trường hiện đang làm cho cty tư vấn xây dựng mới thành lập, đã có Gpkd, mã số thuế đang làm thủ tục mua hoá đơn lần đầu (cty em thành lập ngày 12/03/2008 , MST cấp ngày 15/05/2008 )sang tháng 6/2008 em phải nộp báo cáo thuế tháng 3.4.5/2008 , vậy mọi người cho em hỏi :
- em phải nộp tờ khai cho riêng mỗi tháng hay làm gộp cả 3 tháng vào chung 1 tờ khai ?
- mỗi tờ khai em phải nộp bao nhiệu bản/ 1 tháng? (theo em đọc trong thông tư 60 thì chỉ phải nộp tờ khai 01/GTGT , 01-1/GTGT , 01-2/GTGT ; có phải mỗi tờ khai nộp 2 bản , cục thuế giữ laị 1 bản, còn 1 bản trả laị , phải thế không ạ?
- mọi người giúp em với , em thì chưa có kinh nghiệm mà cty chỉ có mình em làm kế toán không có ai chỉ dẫn cả.Em đang rối lên không biết phải bắt đầu làm sổ sách từ đâu và như thế nào cả ???.Cty em đăng ký hình thức kế toán Nhật ký chung .mọi người ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp giùm em

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienthu79

Guest
30/5/08
39
0
0
44
Hà Nội
bạn phải làm riêng cho từng tháng, mỗi 1 tháng là 3bộ, thuế giữ 2 bộ trả lại cho bạn 1 bộ để bạn lưu lại bạn phải làm theo hỗ trợ kê khai mới 1.3.0.1 nhé. bạn phải khai từ lúc bắt đầu nhận đăng ký kinh doanh ấy , chắc sẽ bị phạt do nộp chậm tờ khai

T

tienkd3

Guest
20/8/07
37
0
0
41
phú nhuận
Bạn cho mình hỏi: cty mình đến 15/05/2008 mới được cấp MST , thì 2 tháng trước đó mình chưa có MST thì làm sao mà làm baó cáo thuế?
trong cuốn sách về thuế mà mình đọc thấy có hướng dẫn là : tờ khai 01/GTGT phải lập 3 bản, nộp 2 lưu 1, còn tờ khai 01-1/GTGT và 01-2 thì mỗi tờ lập 2 bản ,nộp 1 lưu 1 . Bạn cho mình hỏi như thế là sách viết sai phải không?

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
bạn vẫn phải làm mỗi tháng 03 bản, nộp cho cơ quan thuế 02 bảnvaf 1 bản lưu lại cty.
cho minh hỏi Cty bạn đã làm công văn gửi chi cục thuế Giấy phép đăng ký kinh doanh chưa?nếu chưa nộp sẽ bị phạt đấy và cả báo cáo thuế nếu nộp chậm cũng bị phạt luôn.

T

tienkd3

Guest
20/8/07
37
0
0
41
phú nhuận
bạn vẫn phải làm mỗi tháng 03 bản, nộp cho cơ quan thuế 02 bảnvaf 1 bản lưu lại cty.
cho minh hỏi Cty bạn đã làm công văn gửi chi cục thuế Giấy phép đăng ký kinh doanh chưa?nếu chưa nộp sẽ bị phạt đấy và cả báo cáo thuế nếu nộp chậm cũng bị phạt luôn.

bạn ơi ! lúc mình nộp hồ sơ quản lý thuế ban đầu đã có nộp bản sao Gpkd và giấy chứng nhận đăng ký thuế , sắp tới nộp thủ tục mua hóa đơn lần đầu cũng có nộp GĐKKD. Không biết như thế còn phải nộp thêm GĐKKD nữa không vậy bạn?
Cho mình hỏi thêm bạn có thể chỉ mình cách làm sổ sách ban đầu như thế nào không? mình không biết phải bắt đầu từ đâu nữa??? ai biết chỉ giúp mình với:help:

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
em mới ra trường hiện đang làm cho cty tư vấn xây dựng mới thành lập, đã có Gpkd, mã số thuế đang làm thủ tục mua hoá đơn lần đầu (cty em thành lập ngày 12/03/2008 , MST cấp ngày 15/05/2008 )sang tháng 6/2008 em phải nộp báo cáo thuế tháng 3.4.5/2008 , vậy mọi người cho em hỏi :
- em phải nộp tờ khai cho riêng mỗi tháng hay làm gộp cả 3 tháng vào chung 1 tờ khai ?
làm riêng mổi tháng
- mỗi tờ khai em phải nộp bao nhiệu bản/ 1 tháng? (theo em đọc trong thông tư 60 thì chỉ phải nộp tờ khai 01/GTGT , 01-1/GTGT , 01-2/GTGT ; có phải mỗi tờ khai nộp 2 bản , cục thuế giữ laị 1 bản, còn 1 bản trả laị , phải thế không ạ?
còn tùy thuộc chi cục thuế của bạn bắt nộp mấy bộ? thường là 2 nhưng cứ làm 3 bộ đi, thuế trả lại 2 thì tháng sau bạn làm 2 bộ thui..) bao gồm mẫu 01/GTGT, 01-1/GTGT, 01-2/GTGT và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn
- mọi người giúp em với , em thì chưa có kinh nghiệm mà cty chỉ có mình em làm kế toán không có ai chỉ dẫn cả.Em đang rối lên không biết phải bắt đầu làm sổ sách từ đâu và như thế nào cả ???.Cty em đăng ký hình thức kế toán Nhật ký chung .mọi người ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp giùm em
nhật ký chung thì cứ vậy làm theo, tới đâu ko bít thì nhờ mọi người trong diễn đàn giúp đỡ

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Sao lại nộp có 2 thôi nhỉ, theo mình biết thì phải nộp 3 bản: 1 bản chi cục thuế giữ, 1 bản chuyển lên Cục thuế và 1 bản họ sẽ trả lại cho cty để lưu. Nếu đã mua được hoá đơn rồi thì tháng nào cũng phải lập "Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn" để gửi lên CCT (2 bản: 1 bản CCT giữ và 1 bản họ trả lại cho cty). Bạn phải xem là cty áp dụng theo Quyết định 15 hay QĐ 48 nhé! Còn chứng từ thì phải chuẩn bị: Phiếu thu, chi, hợp đồng lao động, bảng chấm công...tất cả các mẫu biểu mà chế độ kế toán quy định.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Thứ nhất: Bạn làm báo cáo thuế tính từ tháng bạn được cấp MST chứ. Tức là tháng 6 bạn chie làm Bc thuế cho tháng 5 thôi.
THứ 2: Mỗi tháng bạn phải làm 1 bộ hồ sơ khai thuế riêng, không làm gộp chung các tháng được.
THứ 3: Mấu 01/GTGT bạn làm 3 bản, mẫu 01 - /GTGT và mẫu 01 - 2/GTGT cái nào có phát sinh thì làm 2 bộ, cái nào không có phát sinh thì khôg phải làm (mới đấy - kể từ khi áp dụng PM HTKK 1.3.0.1). Nhưng tốt nhất bạn cứ làm 3 bộ đi cho dễ, tốn thêm có mấy tờ giấy thôi mà, thuế giữ lại 2 bộ, mình cầm về 1 bộ. BCáo Tình hình sử dụng hoá đơn 2 bộ.
Thứ 4: từ năm 2008 không phải đăng ký hình thức sổ sách kế toán, bảng tiền lương, tạm tính thuế TNDN, đăng ký trích khấu hao TS... ---> kế toán ta nhàn hơn rất nhiều:thumbsup:
Cuối cùng: bạn nhớ làm cả tờ khai thuế Môn bài 2008 nhé.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Thứ nhất: Bạn làm báo cáo thuế tính từ tháng bạn được cấp MST chứ. Tức là tháng 6 bạn chie làm Bc thuế cho tháng 5 thôi.
THứ 2: Mỗi tháng bạn phải làm 1 bộ hồ sơ khai thuế riêng, không làm gộp chung các tháng được.
THứ 3: Mấu 01/GTGT bạn làm 3 bản, mẫu 01 - /GTGT và mẫu 01 - 2/GTGT cái nào có phát sinh thì làm 2 bộ, cái nào không có phát sinh thì khôg phải làm (mới đấy - kể từ khi áp dụng PM HTKK 1.3.0.1). Nhưng tốt nhất bạn cứ làm 3 bộ đi cho dễ, tốn thêm có mấy tờ giấy thôi mà, thuế giữ lại 2 bộ, mình cầm về 1 bộ. BCáo Tình hình sử dụng hoá đơn 2 bộ.
Thứ 4: từ năm 2008 không phải đăng ký hình thức sổ sách kế toán, bảng tiền lương, tạm tính thuế TNDN, đăng ký trích khấu hao TS... ---> kế toán ta nhàn hơn rất nhiều:thumbsup:

ai nói là ko nộp cái bôi đen hở pác....:010::042:.. cho em coi thông tư, văn bản với

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Cái thứ 4 này của bác tào lao quá nha :058:, em mới đi làm hồ sơ kê khai ban đầu cho cty em mới thành lập xong nè....,chỉ có bảng kê khai tổng quỹ lương là không có như các năm trước thôi, còn lại là y chang như cũ hết àh. :004:

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Bác kunkun và bác Anh Nguyêt ở đâu vậy. Em ở Hai Bà Trưng, Hà Nội. Em có 1 công ty thành lập T4/2008. Em lên hỏi CB quản lý và cho chắc ăn em hỏi cả bộ phận hướng dẫn doanh nghiệp rằng: em có cần làm đăng ký hệ thống sổ sách kế toán, đăng ký trích khấu hao TSCĐ, không thì được trả lời không cần theo (TT60). Thế là em nghe theo, không hề đăng ký 1 cái gỉ gì gi cho cty mới hết. Thế em mới phát biểu trên diễn đàn. Còn thuế TNDN giờ tính theo số thực rồi nên cũng đâu cần phải làm tạm tính nữa. Các bác mà bảo em tào lao chắc cty mới đấy của em dễ bị phạt vì không làm các đăng ký quá.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Tuỳ theo Chi cục thuế bạn à, có Chi cục thì yêu cầu cty đăng ký hình thức kế toán áp dụng, có Chi cục thì ko.

Tốt nhất nên hỏi trực tíêp cán bộ thuế quản lý của đơn vị mình, mình được hướng dẫn như nào thì làm theo như thế!

Nhưng cũng lạ thật, Tổng Cục Thuế chỉ đạo toàn quốc về ngành thuế, thế mà các chi cục thuế lại có những yêu cầu khác nhau !

A

attorneyphuong

Guest
22/2/06
2
0
1
HCMC
Tổng Cục Thuế chỉ đạo toàn quốc về ngành thuế, thế mà các chi cục thuế lại có những yêu cầu khác nhau thì choẳng vào mặt chúng nó chứ sao nữa
Đám cán bộ cô hồn dám đứng trên đầu Tổng Cục Thuế để làm lông Doanh nghiệp
Đừng ngại gọi 0989097369

A

attorneyphuong

Guest
22/2/06
2
0
1
HCMC
Bác kunkun và bác Anh Nguyêt ở đâu vậy. Em ở Hai Bà Trưng, Hà Nội. Em có 1 công ty thành lập T4/2008. Em lên hỏi CB quản lý và cho chắc ăn em hỏi cả bộ phận hướng dẫn doanh nghiệp rằng: em có cần làm đăng ký hệ thống sổ sách kế toán, đăng ký trích khấu hao TSCĐ, không thì được trả lời không cần theo (TT60). Thế là em nghe theo, không hề đăng ký 1 cái gỉ gì gi cho cty mới hết. Thế em mới phát biểu trên diễn đàn. Còn thuế TNDN giờ tính theo số thực rồi nên cũng đâu cần phải làm tạm tính nữa. Các bác mà bảo em tào lao chắc cty mới đấy của em dễ bị phạt vì không làm các đăng ký quá.
Em có 1 công ty thành lập T4/2008. Em lên hỏi CB quản lý và cho chắc ăn em hỏi cả bộ phận hướng dẫn doanh nghiệp rằng: em có cần làm đăng ký hệ thống sổ sách kế toán, đăng ký trích khấu hao TSCĐ, không thì được trả lời không cần theo (TT60). Thế là em nghe theo, không hề đăng ký 1 cái gỉ gì gi cho cty mới hết. Thế em mới phát biểu trên diễn đàn. Còn thuế TNDN giờ tính theo số thực rồi nên cũng đâu cần phải làm tạm tính nữa. Các bác mà bảo em tào lao chắc cty mới đấy của em dễ bị phạt vì không làm các đăng ký quá.
E nói đúng rồi có gì mà tào lao

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Cho mình hỏi một tý.Tình hính sử dụng hoá đơn thi có nộp trong tháng kê khai ko?mâu như thế nào ấy nhỉ?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Cho mình hỏi một tý.Tình hính sử dụng hoá đơn thi có nộp trong tháng kê khai ko?mâu như thế nào ấy nhỉ?

BC tình hình sd hđơn thì mỗi tháng nộp kèm BC thuế.mẫu BC-26/HĐ
Cuồi năm nộp kèm BCTC mẫu BC-29/HĐ

M

mpqtt

Guest
Cho em hỏi công ty em thành lập ngày 12/05/2008 với vốn điều lệ là 10tỷ, em đã làm tờ khai nộp thuế rồi nhưng chưa nộp. Cho em hỏi thời hạn để nộp thuế môn bài là bao nhiêu ngày kể từ ngày nhận GĐKKD ạ....em thấy chị bạn em nói là thời hạn chỉ có 15 ngày kể từ ngày được cấp GĐKKD có đúng ko ạ.Em xin chân thành cảm ơn

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Cho em hỏi công ty em thành lập ngày 12/05/2008 với vốn điều lệ là 10tỷ, em đã làm tờ khai nộp thuế rồi nhưng chưa nộp. Cho em hỏi thời hạn để nộp thuế môn bài là bao nhiêu ngày kể từ ngày nhận GĐKKD ạ....em thấy chị bạn em nói là thời hạn chỉ có 15 ngày kể từ ngày được cấp GĐKKD có đúng ko ạ.
Trích Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002
Tại mục II.1 - Thời gian nộp thuế Môn Bài
........ Cơ sở mới ra kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế....

Đính kèm

• Thong tu 96-2002-TT-BTC ve Thue mon bai.doc
    46.5 KB · Lượt xem: 6
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA