Khi khách hàng là DN ko chịu thuế VAT

• Thread starter Thailove
  • Ngày gửi
NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Đố các bạn , để có thuế suất 0% thì xuất vào khu chế suất hay doanh nghiệp thuộc khu chế suất . Các bạn xem thử DN trong khu chế xuất với DN thuộc khu chế suất có khác nhau.
Để xem thử DN thuộc khu chế suất thì căn cứ vào đâu nhỉ ?
Đầu vào mua có hóa đơn, đầu ra xuất 0 %, thì hòan thuế được không nhỉ, làm tờ khai hải quan xuất khẩu tại chổ
THân chào

Câu hỏi của chú Xin ko rõ ràng lắm. Nên Sói đoán mò nhg ý liên quan.
Cháu mạo muội trả lời những ý mà cháu thấy câu hỏi rõ ràng:

- Có thể hiểu như DN CX, DN thuộc khu CX là DN nước ngoài.
Các DN này ko fải thuộc diện thuế đầu ra 0% mà là ko chịu thuế GTGT.

- Nếu một DN thuộc diện đầu ra 0% thì được hoàn thuế bình thường.

- Một DN trong nước bán hàng cho DN CX, nếu muốn bán với VAT 0% thì phải làm tờ khai hải quan.

Ps/
Đố thì phải có thưởng chứ ạ! :004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Về vấn đề này thì mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn Thainguyen77.
Bên mình cũng đã từng bán hàng ở trường hợp này rồi, bên bạn phải làm thủ tục Hải quan như bạn xuất khẩu vậy, khi đó HĐGTGT của bạn mới đủ điều kiện để ghi nhận thuế 0%.
Trị giá cả tờ HĐ của mình cũng chỉ khoảng gần 100tr mà phải mở tờ khai tại chỗ thì .... (chắc một tiền gà 3 tiềm thóc quá... các bạn ạh) nhưng không biết nếu mình không mở tờ khai mà vẫn viết thì không biết có ảnh hưởng gì không??? cám ơn các bạn đã quan tâm thanks./.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Trị giá cả tờ HĐ của mình cũng chỉ khoảng gần 100tr mà phải mở tờ khai tại chỗ thì .... (chắc một tiền gà 3 tiềm thóc quá... các bạn ạh) nhưng không biết nếu mình không mở tờ khai mà vẫn viết thì không biết có ảnh hưởng gì không??? cám ơn các bạn đã quan tâm thanks./.

Nếu không mở tờ khai hải quan thì hàng hóa bán cho DNCX của bạn không được coi là hàng hóa xuất khẩu. Khi đó, bạn phải tính và kê khai thuế VAT đầu ra đối với lô hàng bán đó. Tất nhiên, DNCX mua hàng của bạn phải đồng ý với giao dịch này vì thuế VAT sẽ trở thành cost của họ.

Thân

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Bạn yaobei ơi, tôi đố bạn hoàn thuế được nếu không có cái tờ khai hải quan xuất khẩu đấy (ngoại trừ hàng hóa là văn phòng phẩm, etc. và dịch vụ)
Vẫn phức tạp vấn đề hiểu và làm như bạn thì quá qui lát rồi ,nhưng mất thì giờ quá mà doanh nghiệp cụ thể đó khi người ta thành lập có giấy phép nói rõ là DN khu chế xuất rồi ,mình xuất HĐ cho và họ thanh toán qua ngân hàng rồi còn bán cho ai nữa mà lại chạy đến bác HQ xác nhận làm gì cho quan trọng hóa vấn đề .Thân

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Nếu không mở tờ khai hải quan thì hàng hóa bán cho DNCX của bạn không được coi là hàng hóa xuất khẩu. Khi đó, bạn phải tính và kê khai thuế VAT đầu ra đối với lô hàng bán đó. Tất nhiên, DNCX mua hàng của bạn phải đồng ý với giao dịch này vì thuế VAT sẽ trở thành cost của họ.

Thân
Có ai có ý kiến khác không???????? khổ quá đã chót ký hợp đồng mất rồi không thoả thuận lại được (vì khi ký hợp đồng mình chỉ nghĩ đơn giản là không viết thuế VAT ra thì mình chịu nộp thay thuế VAT khi mua NVL vào thui ai ngờ...) mà đi mở tờ khai thì không muốn hixhix chết mất........

Sửa lần cuối:
N

ngohome

Guest
11/5/04
8
0
0
To Thailove: Mình đang làm cho Cty CX, mặc dù không biết nhà cung cấp mở tờ khai HQ như thế nào nhưng mình thấy họ làm "rầm rầm" mà có ai than thở là thủ tục HQ khó khăn đâu mặc dù giá trị tiền hàng không nhiều lắm (chỉ mười mấy triệu thôi), chỉ mất thời gian làm thủ tục thôi (chừng 1-2 ngày tùy có kinh nghiệm hay không). Bạn cứ thử làm 1 lần rồi học lấy kinh nghiệm, không biết thì hỏi những người đã làm.

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
5.1- Cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT; bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT; bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ phải sử dụng hoá đơn GTGT. Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ. Trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, đối tượng được miễn thuế GTGT, hoá đơn ghi rõ là hàng hoá không chịu thuế GTGT hoặc hàng hoá bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT.
- Các bạn đọc không kỹ rồi "hàng hóa ko chịu thuế "bán cho.... còn ở dây hàng hóa chịu thuế 5% mà .
- nhưng theo điều 1.2 phần II thuế suất thuế GTGT: thì hàng bán cho khu chế xuất sử dụng cho sản xuất kinh doanh, trừ các dịch vụ tiêu dùng cá nhân thì thuế suất 0%.
quên mất: nếu xuất hóa đơn 0% thì bạn phải kê khai với hải quan như hàng xuất khẩu.
Còn ko bạn phải bảo khách hàng hạch toán thuế GTGT vào chi phí hợp lý của họ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA