Chi phí hợp lý của đơn vị vận tải!

• Thread starter NNM
  • Ngày gửi
N

NNM

Trung cấp
22/4/08
50
0
6
Hung Yen
Trong trường hợp từ một tư nhân (chở thuê hàng hoá bằng xe tải), nay tập hợp xe(cụ thể là xe của anh em trong nhà) và mở ra một doanh nghiệp tư nhân( có xuất bán hoá đơn giá trị gia tăng) thế nhưng tính thuế TNDN cuối năm, chi phí về mua xe đều ko có hoá đơn đỏ (vì xe cũ).Vậy làm thế nào để đưa nó hợp thức hoá vào chi phí hợp lýcho doanh nghiệp này vậy các bác?Vì chỉ có chi phí xăng dầu thì ít lắm các bác ạ!Chủ yếu là khấu hao xe, nhưng khấu hao xe mà ko có chứng từ định giá thì làm sao mà hợp thức hoá được ạ?Em đang ko biết xử lý như thế nào?Các bác giúp em nhanh lên với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen tuong

Sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
Ban nên đưa xe đến Trung tâm thẩm định giá (Sở Tài chính TP). Họ sẽ thẩm định lại giá chiếc xe này cho bạn. Sau đó bạn sẽ tính khấu hao cho nó.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Trong trường hợp từ một tư nhân (chở thuê hàng hoá bằng xe tải), nay tập hợp xe(cụ thể là xe của anh em trong nhà) và mở ra một doanh nghiệp tư nhân( có xuất bán hoá đơn giá trị gia tăng) thế nhưng tính thuế TNDN cuối năm, chi phí về mua xe đều ko có hoá đơn đỏ (vì xe cũ).Vậy làm thế nào để đưa nó hợp thức hoá vào chi phí hợp lýcho doanh nghiệp này vậy các bác?Vì chỉ có chi phí xăng dầu thì ít lắm các bác ạ!Chủ yếu là khấu hao xe, nhưng khấu hao xe mà ko có chứng từ định giá thì làm sao mà hợp thức hoá được ạ?Em đang ko biết xử lý như thế nào?Các bác giúp em nhanh lên với nhé!
Có 2 cách làm bạn tùy chọn:
-Mấy bác có xe làm thủ tục bán xe cho DN ,rồi mang đi sang tên trước bạ đứng tên DN xong là xe đó thành TSCĐ được khấu hao.
-Các chủ xe ký hợp đồng cho DN thuê xe vậy là DN đưa vào chi phí trả trước dài hạn đưa vào phân bổ dần (Còn mấy chủ xe thì DN ký hợp đồng thuê họ lái và lập bảng trả lương cho họ ) .Thân

N

NNM

Trung cấp
22/4/08
50
0
6
Hung Yen
Cảm ơn bác,có nghĩa là chỉ cần hợp đồng thôi đúng ko hả bác "yaobei"?

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cảm ơn bác,có nghĩa là chỉ cần hợp đồng thôi đúng ko hả bác "yaobei"?

Hợp đồng thuê xe và hóa đơn bán hàng nữa mới hợp lệ nhé?

N

nhithu

Guest
22/4/08
22
0
0
Yên Bái
Có 2 cách làm bạn tùy chọn:
-Mấy bác có xe làm thủ tục bán xe cho DN ,rồi mang đi sang tên trước bạ đứng tên DN xong là xe đó thành TSCĐ được khấu hao.
-Các chủ xe ký hợp đồng cho DN thuê xe vậy là DN đưa vào chi phí trả trước dài hạn đưa vào phân bổ dần (Còn mấy chủ xe thì DN ký hợp đồng thuê họ lái và lập bảng trả lương cho họ ) .Thân

nếu hợp đồng cho thuê xe không liệu có ổn không. những người chủ cho thuê xe không phải phát hành hóa đơn cho thuê xe à. HĐ không liệu thuế họ có nghe không

F

forever115

Guest
24/3/05
23
0
0
39
Ha Noi
Chủ xe là cá nhân thì làm sao có HĐ để xuất cho mình được! Các bác trả lời tiếp nhithu đi, em cũng đang thắc mắc vấn đề này!

F

forever115

Guest
24/3/05
23
0
0
39
Ha Noi
Nếu em thuê xe theo tháng, khi đó chi phí xăng dầu của xe em hạch toán vào thành chi phí hợp lý của cty được chứ nhỉ? Và hạch toán như thế nào?

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Nếu em thuê xe theo tháng, khi đó chi phí xăng dầu của xe em hạch toán vào thành chi phí hợp lý của cty được chứ nhỉ? Và hạch toán như thế nào?

Bạn thuê xe dùng làm gì thì tiền xăng hạch tóan vào chi phí ấy .QĐ 48 hạch toán
Nợ TK 642
Nợ TK 133
Có TK 111
Thân chào

N

nhithu

Guest
22/4/08
22
0
0
Yên Bái
Tôi có một vấn đề đưa ra các bác cho ý kiến: từ hộ cá thể chuyển thành doanh nghiệp. xe ô tô xẽ không có hoá đơn mua. nếu cứ khấu hao đưa vào chi phí (giá thành dịch vụ) liệu có được không nhỉ

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Từ hộ cá thể chuyển thành doanh nghiệph tư nhân chủ cá thể vẫn là chủ doanh nghiệp tư nhân thì không phải làm gì cả xe đó vẫn được khấu hao.
Nếu từ hộ cá thể chuyển thành Cty TNHH hoặc Cty cổ phần thì phải chuyển quyền sở hữu đối với tài sản phải xác định quyền sở hữu như ô tô chẳng hạn
Nếu không muốn chuyển quyền sở hữu thì làm hợp đồng thuê tài sản lên thuế đóng thuế theo quy định họ sẽ xuất cho hoá đơn làm chưúng từ hợp pháp còn lái xe thì hợp đồng lao động và trả lương.

N

nhithu

Guest
22/4/08
22
0
0
Yên Bái
Tôi có một vấn đề nữa muốn hỏi: về chi phí xăng dầu thì có phải làm thủ tục nhập xuất kho không nhỉ vì thực ra khi xe chạy hết xăng thì mua cuối tháng mới lấy hoá đơn. theo các bạn làm thế nào thì hợp lý mà đơn giản nhất

L

luandaklak85

Guest
25/5/09
24
0
0
38
daklak
Cong ty tnhh khong sang ten uûa chu doanh nghiep sang ten cong ty coù duoc tinh khau hao khong? co duoc tinh chi phí xang dau khong? chi phí xang dau chi cho tung hoa don duoc khong nhi? cung can lap dinh muc xang dau aø lenh dieu dong nua phai khong? xin giup do cac anh chò oi.

N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Xe do DN đứng tên trên giấy tờ xe hoặc xe đi thuê (có hợp đồng và hoá đơn trả tiền thuê hàng tháng) đều được trích khấu hao, và nên đăng ký trích khấu hao với CQ thuế ngay khi bắt đầu trích.
Chi phí xăng dầu (khoảng 40%/doanh thu) do DN tự xây dựng và PHẢI ĐĂNG KÝ với CQ thuế. Hàng tháng tập hợp hoá đơn xăng dầu đủ theo định mức đã đăng ký, thiếu một ít không sao, nhưng thừa sẽ bị loại khỏi chi phí khi tính thuế TNDN.

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tôi có một vấn đề nữa muốn hỏi: về chi phí xăng dầu thì có phải làm thủ tục nhập xuất kho không nhỉ vì thực ra khi xe chạy hết xăng thì mua cuối tháng mới lấy hoá đơn. theo các bạn làm thế nào thì hợp lý mà đơn giản nhất

Bởi khoản chi phí nhiên liệu phải được xác định theo tiêu hao do đó bạn phải làm thủ tục nhập kho. Hàng tháng căn cứ vòa khối lượng vận chuyển xác định lượng nhiêu liệu tiêu hao đưa vào chi phí. phần còn lại của nhiên liệu sẽ tồn trên xe (tương đương tồn trong kho).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA