Bán ngoại tệ ( USD ) thu từ khách hàng

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Ánh Tuyết, 2 Tháng sáu 2008.

2,801 lượt xem

1. Ánh Tuyết

Ánh Tuyết Guest

Hi, everybody! Chúc mọi người một tuần mới thành công và nhiều niềm vui. Em còn quá ít kinh nghiệm làm kế toán và không có time nên ít khi post bài lên diễn đàn. Mong anh, chị thông cảm cho em nhé. Hiện tại em đang gặp tình huống thế này, mong các anh chị dành chút ít time tư vấn giúp em. Thế này, vừa rồi em có thu của khách hàng một số tiền, họ thanh toán bằng USD. Số tiền đó, hiện tại sếp em đang giữ. Bây giờ ổng muốn đem số tiền USD đó ra bán ở ngoài " chợ đen ", vì tỷ giá ngoài chợ đen cao hơn ở Ngân Hàng. Em đang phân vân là làm như vậy có được không và nếu được thì em sẽ hạch toán như thế nào về trường hợp này ạ. Cảm ơn anh chị nhiều nhé.

2. gadong

gadong Thành viên sơ cấp

Theo mình nghĩ thì bán ở NH hay đem ra ngoài cũng ko sao vì thường thì các DN ko muốn rút USD về rồi lại đem ra ngoài bán mất nhiều thời gian và phức tạp độ an toàn cho tiền tệ ko cao,
    nếu bạn rút về đem ra ngoài bán kế toán thêm 1 bút toán nữa:

khi bạn rút tiền USD về:
    Nợ TK 1112
    Có TK 1122
    Khi bạn đem ra ngoài bán:
    Nợ TK 111
    Có TK 1112
    Có TK 515

3. nuAFC

nuAFC Thành viên sơ cấp

Tớ nghĩ cậu phải thêm một trường hợp nữa là:
    Nợ TK 111
    Nợ TK 635: trong trường hợp TGHT < TGTT
    Có Tk 1112

4. xanha78

xanha78 Thành viên thân thiết

5. nuAFC

nuAFC Thành viên sơ cấp

nếu tỉ giá bằng nhau thì định khoản bình thường
    Nợ TK 1111
    Có TK 1112
    ok?

6. Ánh Tuyết

Ánh Tuyết Guest

Ý mình hỏi là : không phải bán ở Ngân Hàng mà bán ở ngoài " chợ đen " mà. Vì ngoài chợ đen tỷ giá cao hơn. Có ai biết không, giúp mình đi

7. nuAFC

nuAFC Thành viên sơ cấp

tớ nghĩ vẫn hạch toán như bt thui. Bạn chỉ cần chú ý đánh giá phần chênh lệch khi bán ngoại tệ thui.

8. goodbye3007

goodbye3007 Love to be loved

bạn vẫn htoán bt mà, chợ đen hay NH thì cũng là bạn quy đổi ngoại tệ nên bạn vẫn htoán bt nhé

9. dcquocxhd

dcquocxhd Thành viên thân thiết

Chuyện này có jì đâu mà hỏi hả em. Khi khách hàng trả em số tiền đó thì em tính theo tỷ giá ngày đó mà hạch toán. Còn chuyện em lấy tiền đó bán ở đâu mà không được. :024:. Bibi nhe em.

10. nguyendhoai

nguyendhoai Thành viên sơ cấp

Tôi thấy hình như ngân hàng đâu có cho phép rút tiền mặt bằng USD, khi doanh nghiệp rút tiền ngoại tệ, họ sẽ trả bằng tiền Việt theo tỷ giá thời điểm rút thôi. Đã có ai đã rút được tiền ngoại tệ từ tài khoản công ty chưa? (trừ tài khoản cá nhân).

11. trangsachvang

trangsachvang Thành viên sơ cấp

chắc sếp bạn vay tạm để ra chợ đen đổi, sau đó lại mua lại USD ở chỗ nào khác rẻ hơn để hưởng chênh lệch nhỉ?

12. mpqtt

mpqtt Guest

Đúng rồi, có được rút tiền USD từ tài khoản USD đâu mà bạn phải làm như thế nhỉ, nếu cứ mang ra ngoài mà bán được đô thì các doanh nghiệp thu được đầy lời rồi