Chi phí đào tạo nhân viên

  • Thread starter Ngatlantim
  • Ngày gửi
N

Ngatlantim

Thành viên sơ cấp
23/4/08
44
0
0
33
Son la
#1
Các anh chị ơi
Bên em có phát sinh khoảng 8 triệu tiền đóng phí cho nhân viên đi học Tiếng anh ở Language Link có hóa đơn GTGT thì có được kê vào chi phí hợp lý ko và hạch toán như thế nào cho chính xác?mong các anh chị giúp đỡ
 
C

chanhchua113

Thành viên sơ cấp
30/5/08
18
0
0
Việt Nam
#4
các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi 1 chút nhé : bên mình sắp ký hợp đồng thuê chuyên gia ( người VIệt Nam) để hướng dẫn sử dụng, lắp đặt, bảo hành máy ( máy này được NK từ nước ngoài). mình có đọc trong TT60 có viết : thu nhập ko thường xuyên về chuyển giao công nghệ có thuế suất 5%. Mình đang băn khoăn ko biết 5% này đánh trên thu nhập của chuyên gia ( kể cả nhỏ hơn 5tr/tháng) hay chỉ đánh theo luỹ tiến ở mức trên 5 tr/tháng. ai biết làm ơn tư vấn cho mình với nhé!
 
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
904
5
0
31
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
#5
các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi 1 chút nhé : bên mình sắp ký hợp đồng thuê chuyên gia ( người VIệt Nam) để hướng dẫn sử dụng, lắp đặt, bảo hành máy ( máy này được NK từ nước ngoài). mình có đọc trong TT60 có viết : thu nhập ko thường xuyên về chuyển giao công nghệ có thuế suất 5%. Mình đang băn khoăn ko biết 5% này đánh trên thu nhập của chuyên gia ( kể cả nhỏ hơn 5tr/tháng) hay chỉ đánh theo luỹ tiến ở mức trên 5 tr/tháng. ai biết làm ơn tư vấn cho mình với nhé!
Bạn hỏi là về thuế TNCN đúng k? Với chuyên gia đó thì áp dụng mức thuế toàn phần.
Điều 16. Thu nhập chịu thuế từ bản quyền
1. Thu nhập chịu thuế từ bản quyền là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được khi chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ theo từng hợp đồng.
2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ bản quyền là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.
Điều 21. Thu nhập tính thuế
1. Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 10 và Điều 11 của Luật này, trừ các khoản đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, các khoản giảm trừ quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này.
2. Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng bất động sản, trúng thưởng, tiền bản quyền, nhượng quyền thương mại, nhận thừa kế, quà tặng là thu nhập chịu thuế quy định tại các điều 12, 13, 14, 15, 16, 17 và 18 của Luật này.
Điều 23. Biểu thuế toàn phần
1. Biểu thuế toàn phần áp dụng đối với thu nhập tính thuế quy định tại khoản 2 Điều 21 của Luật này.
2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:
 
C

chanhchua113

Thành viên sơ cấp
30/5/08
18
0
0
Việt Nam
#6
cảm ơn ban. uh, mình hỏi về phần thuế TNCN
bạn ơi, bạn có thể nói rõ hơn cho mình biết về áp dụng mực thuế toàn phần này k? có phải là đánh thuế suất 5% trên tổng thu nhập của chuyên gia ấy k? và thu nhập của chuyên gia ấy phải trên 10 triệu tính trên tháng hay trên 1 hợp đồng vậy bạn?
 
Sửa lần cuối:
C

chanhchua113

Thành viên sơ cấp
30/5/08
18
0
0
Việt Nam
#7
ai biết làm ơn giải thích giúp mình nữa.....(^_^)
 
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
904
5
0
31
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
#8
cảm ơn ban. uh, mình hỏi về phần thuế TNCN
bạn ơi, bạn có thể nói rõ hơn cho mình biết về áp dụng mực thuế toàn phần này k? có phải là đánh thuế suất 5% trên tổng thu nhập của chuyên gia ấy k? và thu nhập của chuyên gia ấy phải trên 10 triệu tính trên tháng hay trên 1 hợp đồng vậy bạn?
Trích trong Luật thuế Thu nhập cá nhận:
Điều 16. Thu nhập chịu thuế từ bản quyền
1. Thu nhập chịu thuế từ bản quyền là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được khi chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ theo từng hợp đồng.
2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ bản quyền là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.
Điều 23. Biểu thuế toàn phần
1. Biểu thuế toàn phần áp dụng đối với thu nhập tính thuế quy định tại khoản 2 Điều 21 của Luật này.
2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:
.........
b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại thuế suất 5%

Luỹ tiến toàn phần tức là bạn sẽ tính thuế trên toàn bộ số tiền mà người đó nhận được.
VD: Người đó nhận được là: 20.000.000 đ => THuế TNCN phải đóng là: 20.000.000 đ * 5% = 1.000.000 đ
Thân!
 

Thành viên trực tuyến

  • YÊN QUỐC
  • Gin38
  • HT Hòa
  • xediengiatot
  • win2888php
  • daongocnam0603

Xem nhiều