Chi phí tiếp khách

• Thread starter qua tao that
  • Ngày gửi
Q

qua tao that

Guest
29/5/08
44
0
6
hcm
Công ty mình là công ty thương mại dịch vụ .
Chỉ có 2 bộ phận
Kinh doanh '
Và bộ phận văn phòng như kế toán , kỹ sư ,giám đốc
mình hạch toán bên bộ phận kinh doanh dùng TK 641
Bên Hành chính là:642
Vậy có được không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Chi phí tiếp khách bạn đưa vào 642 hết và chí phí này nằm trong phần bị khống chế 10%/ tổng chi phí

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Chi tiếp khách thường chỉ dành cho lãnh đạo cấp phòng trở lên thôi, nên cho vao 642 là hợp lý

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Cho mình hỏi chi phí tiếp khách nhưng ko có hoá đơn, chỉ có báo giá của nhà hàng, liệu có cho vào TK642 được ko?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho mình hỏi chi phí tiếp khách nhưng ko có hoá đơn, chỉ có báo giá của nhà hàng, liệu có cho vào TK642 được ko?

+ Chi phí không có hóa đơn hợp pháp, chứng từ hợp lệ thì không được đưa vào chi phí hợp lý mà thôi, trường hợp của bạn bạn có thể hạch toán vào TK 642 nhưng loại chi phí này ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Bạn có tham khaỏ thêm thông tư 134/2007/TT-BTC quy định về các chi phí không được tính vào chi phí hợp lý.

Thân chào bạn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Đối với các khoản chi tiếp khách vượt quá quy định (>10% chi phí hợp lý) hoặc không hợp lý, hợp lệ thì: Không nên hạch toán vào TK 642 mà hạch toán vào 811. Để khi tính thuế TNDN còn loại ra khỏi chi phí hợp lý để tính thuế, tiền thuế hạch toán vào TK 821. Nếu bạn hạch toán vào 642 sẽ rất bất tiện khi làm bút toán kết chuyển và hạch toán cuối năm.
Nếu các khoản chi tiếp khách là hợp lý, hợp lệ bạn có thể hạch toán vào 2 tài khoản 641 và 642 tương ứng, phụ thuộc vào qui mô doanh nghiệp bạn cũng như các quy định nội bộ của Cty là cho ai, thẩm quyền của ai được tiếp khách... thậm chí bạn có thể hạch toán vào TK 154 nếu như bạn có chứng từ chứng minh hợp lý khoản chi đó phục vụ cho các công việc ở công trình, hạng mục công trình ...

Sửa lần cuối:
N

Ngoc bui

Guest
chi phí quản lý

Các Anh, Chị cho em hỏi. Chi phí quản lý doanh nghiệp được khống chế bao nhiêu phần trăm Doanh thu ???? Nếu không được khống chế theo Doanh thu thì chi phí quản lý doanh nghiệp có giới hạn không hay cứ có hoá đơn thì hạch toán???

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Không có qui định nào khống chế chi phí quản lý, chi phí bán hàng ... cả bạn nhé.
Chí có qui định khống chế các khoản chi phí tiếp khách, hội nghị ... thôi.

H

haktbeeahn1229

Guest
26/5/08
8
0
0
HY
Theo bạn duyvinh thì không nên hạch toán các chi phí không có hóa đơn, chứng từ hợp lệ vào chi phí, nhưng mình lại nghĩ khác : nếu không hạch toán vào chi phí thì sẽ phản ánh không chính xác kết quả kinh doanh trong kỳ.
Cho nên, theo mình bạn ấy vẫn phải hạch toán các chi phí đó vào tài khoản 642, nhưng mở chi tiết 642xx để theo dõi riêng các khoản chi phí ko hợp lý, hợp lệ đó.
Cuối kỳ khi làm bút toán kết chuyển tính thuế thu nhập doanh nghiệp ta có thể loại bỏ một cách dễ dàng.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Công ty mình là công ty thương mại dịch vụ .
Chỉ có 2 bộ phận
Kinh doanh '
Và bộ phận văn phòng như kế toán , kỹ sư ,giám đốc
mình hạch toán bên bộ phận kinh doanh dùng TK 641
Bên Hành chính là:642
Vậy có được không ?
Nếu Cty làm theo QD 15 thì hạch toán 641,642.Nếu Cty nhỏ, làm theo QD 48 thì Hạch toán 6421 và 6422.Thân!!!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Theo bạn duyvinh thì không nên hạch toán các chi phí không có hóa đơn, chứng từ hợp lệ vào chi phí, nhưng mình lại nghĩ khác : nếu không hạch toán vào chi phí thì sẽ phản ánh không chính xác kết quả kinh doanh trong kỳ.
Cho nên, theo mình bạn ấy vẫn phải hạch toán các chi phí đó vào tài khoản 642, nhưng mở chi tiết 642xx để theo dõi riêng các khoản chi phí ko hợp lý, hợp lệ đó.
Cuối kỳ khi làm bút toán kết chuyển tính thuế thu nhập doanh nghiệp ta có thể loại bỏ một cách dễ dàng.

Bạn định mở TK 642 như thế nào? khi mà Hệ thống tài khoản đã có tên TK từ 6421->6429 đồng thời bút toán kết chuyển TK 642... đó như thế nào? chắc chắn vẫn cho vào 911 vậy cũng giống như TK811 thôi. Trong khi TK 811- chi phí khác -thì bỏ không. Đằng nào khi kết chuyển cũng loại ra khỏi chi phí tính thuế TNDN, vậy ảnh hưởng thế nào đến kết quả kinh doanh?
Với lại bạn trích ý của tôi sai rồi, tôi không nói là : "không nên hạch toán vào chi phí" mà "không nên hạch toán vào TK 642 mà hạch toán vào TK811". Bạn nói vậy là sai rồi nhé! xem lại đi.
Tôi lưu ý với bạn là vấn đề này đã được Vụ pháp chế -Bộ tài chính hướng dẫn giải đáp doanh nghiệp trong nhiều lần ở các khoá tập huấn tại Hà Nội!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA