chi phí không hợp lý hạch toán thế nào????

• Thread starter luong duyen
  • Ngày gửi
L

luong duyen

Sơ cấp
19/5/08
25
0
1
TpHCM
Xin các bạn trong diễn đàn cho mình hỏi..chi phí không hợp lý ngoài việc lập ra để theo dõi mình có phải định khoản không? định khoản thế nào?...xin làm phiền mọi người chỉ bảo....cty mình ghi sổ theo hình thức nhật ký chung...mình hiện đang thông kê chi phí hợp lý để tính Thuế TNDN...nhưng mình không biết khoản chi phí không hợp lý sẽ cho vào đâu ngoài việc theo dõi trên sổ sách...cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Xin các bạn trong diễn đàn cho mình hỏi..chi phí không hợp lý ngoài việc lập ra để theo dõi mình có phải định khoản không? định khoản thế nào?...xin làm phiền mọi người chỉ bảo....cty mình ghi sổ theo hình thức nhật ký chung...mình hiện đang thông kê chi phí hợp lý để tính Thuế TNDN...nhưng mình không biết khoản chi phí không hợp lý sẽ cho vào đâu ngoài việc theo dõi trên sổ sách...cảm ơn các bạn nhiều
Bạn vẫn hạch toán bình thường nếu nó là CP hợp lý của Cty. Khi quyết toán, bạn loại nó ra để tính Thuế TNDN.

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong

Bạn đã xác định là chi phí không hợp lý đương nhiên phải loại ra và làm bút toán giảm.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Nếu vẫn là chi phí kế toán thì bạn có thể vẫn hạch toán vào CP bình thường rồi cuối năm làm quyết toán thì loại ra như bạn thamht nói. Bạn cũng có thể hạch toán vào TK lợi nhuận sau thuế luôn (N421/C111,112) vì đó là những khoản mà bạn thực chi mà.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Nếu vẫn là chi phí kế toán thì bạn có thể vẫn hạch toán vào CP bình thường rồi cuối năm làm quyết toán thì loại ra như bạn thamht nói. Bạn cũng có thể hạch toán vào TK lợi nhuận sau thuế luôn (N421/C111,112) vì đó là những khoản mà bạn thực chi mà.
Không nên & cũng k được hạch toán vào TK đó bạn ạ! Nếu hạch toán vào đó:
Thứ 1: Sai quy tắc kế toán.
Thứ 2: Nếu hạch toán vào đó thì bạn kho xác định lợi nhuận kế toán cho CTy.

L

luong duyen

Sơ cấp
19/5/08
25
0
1
TpHCM
cảm ơn các bạn..vậy cho mình hỏi thêm 1 chút...lúc nộp thuế TNDN tạm tính mình có lập bảng kê chi phí nộp cho thuế không? hay vì là tạm tính nên chỉ nộp mẫu 1A/TNDN là đủ rồi...mong các bạn chỉ giáo...

B

blacksmith

Guest
13/1/08
6
0
0
Gia lâm - Hà Nội
Bạn nên hiểu có 2 loại chi phí:- chi phí kế toán, chi phí tính thuế. chi phí kế toán phản ánh tất cả chi phí phát sinh trong năm tài chính( bao gồm cả những chi phí k hợp lý). Bạn có thế định khoản các khoản chi phí k hl sang 1 tk cấp 2 nhưng vẫn kết chuyển sang Tk911 bình thường nhưng quyết toán TNDN cuối năm(mẫu 03/TNDN) bạn điều chỉnh tăng LN trước thuế ở mục B khoản 1.6( chi phí k hoá đơn, chứng từ). Chi phí tính thuế chính là các chi phí hợp lệ sau khi loại trừ các cf k hợp lý. Chúc thành công!

C

Chu Huyen

Guest
18/4/08
32
0
0
39
Thanh pho Vinh- Nghe An
blacksmith nói đúng rồi đấy, bạn nên phân biệt chi phí kế toán với chi phí thuế.
Các khoản chi không hợp lý bạn kết chuyển sang tài khoản 821: CP thuế TNDN

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Khi quyết toán thuế TNDN bạn lập ít nhất 2 biểu: 03-1A/TNDN (hoặc 03-1B/TNDN ...) và 03/TNDN
Mẫu 03-1A/TNDN => Xác định lợi nhuận kế toán trước thuế TNDN (Mã số 19) để ghi mã A1 trên mẫu 03/TNDN.
Mẫu 03/TNDN => tại mã số B1 là các khoản điều chỉnh tăng lợi nhuận trước thuế ( Cộng từ B2.. B16) : có cả chi phí không hợp lý.
Như vậy các khoản chi phí không hợp lý không cần kết chuyển đâu cả.
Bạn vào www.gdt.gov.vn để tải hướng dẫn khai Quyết toán thuế TNDN .
Chúc bạn thành công

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Hoàn toàn đồng ý với quan điểm của blacksmith và Chu Huyen.

Chi phí không hợp lý, hợp lệ là chi phí được phân loại theo quy định của thuế TNDN khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN và thuế TNDN mà thôi.
Còn đối với quy định về kế toán, mọi khoản chi phát sinh cho hoạt động SXKD đều được ghi nhận là chi phí, bất kể nội dung chi phí là gì.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
blacksmith nói đúng rồi đấy, bạn nên phân biệt chi phí kế toán với chi phí thuế.
Các khoản chi không hợp lý bạn kết chuyển sang tài khoản 821: CP thuế TNDN

Sai rồi, chi phí không hợp lý thì cho vào TK 811.
Nếu mà khỏan chi không có hóa đơn, hoặc hóa đơn không hợp lý , các khỏan tiền phạt đưa vào TK 811.
Các khỏan chi phí bị khống chế vẫn hạch tóan như thường đến cuối năm khi quyết tóan thì tống khỏan thừa đó vào chổ chi phí bị khống chế để làm tăng thu nhập chịu thuế
THân chào

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Nếu đã là chi phí ko hợp lý đưa hết vào 811, dễ theo dõi quản lý.

Sai rồi, chi phí không hợp lý thì cho vào TK 811.
Nếu mà khỏan chi không có hóa đơn, hoặc hóa đơn không hợp lý , các khỏan tiền phạt đưa vào TK 811.
Các khỏan chi phí bị khống chế vẫn hạch tóan như thường đến cuối năm khi quyết tóan thì tống khỏan thừa đó vào chổ chi phí bị khống chế để làm tăng thu nhập chịu thuế
THân chào

Chào người quen :dance2:. Ở đây có nói j` đến chi phí khống chế đâu Pác.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Nếu đưa hết vào 811 thì có thể dẫn đến giá thành không hợp lý bạn ạ. Theo mình thì hạch toán chi phí bình thường và khi quyết toán thuế thì loại ra.

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Chi phí không hợp lý với thuế nhưng với doanh nghiệp nó vẫn là chi phí nên bạn vẫn hạch toán bình thường vào các tài khoản chi phí, nhưng nó không làm căn cứ tính thuế. nếu bạn cẩn thận thì hàng quý nộp thuế tạm tính bạn có thể ghi vào dòng" điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế" chi phí không hợp lệ được ghi vào đây. tờ khai thuế 01/a/tndn và khi quyết toán thuế bạn ghi vào các mục nhỏ của B.1 về các khoản chi phí không hợp lý. bạn nên đọc tờ khai thuế sẽ thấy rõ điều này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA