Đóng BHXH

• Thread starter Nhibeo
  • Ngày gửi
N

Nhibeo

Guest
12/5/08
1
0
0
Hanoi
Tớ muốn nhờ cả nhà tư vấn giùm mình về vụ đóng BHXH ở Công ty mình: có một nhân viên, bạn này không muốn đóng BHXH cùng Công ty và bạn ý hiện tại cũng không tham gia đóng bảo hiểm ở công ty nào khác, Công ty đồng ý trả thẳng 17% tiền bảo hiểm vào lương bạn ý.
Như vậy có đúng luật không, BHXH biết thì Công ty có bị phạt gì không và phải ghi như thế nào trong HDLD cho hợp lệ?
Mọi người tư vấn giúp mình vụ này nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Tớ muốn nhờ cả nhà tư vấn giùm mình về vụ đóng BHXH ở Công ty mình: có một nhân viên, bạn này không muốn đóng BHXH cùng Công ty và bạn ý hiện tại cũng không tham gia đóng bảo hiểm ở công ty nào khác, Công ty đồng ý trả thẳng 17% tiền bảo hiểm vào lương bạn ý.
Như vậy có đúng luật không, BHXH biết thì Công ty có bị phạt gì không và phải ghi như thế nào trong HDLD cho hợp lệ?
Việc công ty trả lương như thế nào cho bạn ý thì tuỳ xếp bạn thui, còn nếu bạn ấy ko muốn đóng bảo hiểm xã hội thì bạn làm hợp đồng lao động cho bạn ý thời hạn 3 tháng và ký tiếp 3 tháng khi hết hạn hợp đồng. Trong hợp đồng ghi rõ BHXH: Người lao động tự đóng. Thế là ok!

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Việc công ty trả lương như thế nào cho bạn ý thì tuỳ xếp bạn thui, còn nếu bạn ấy ko muốn đóng bảo hiểm xã hội thì bạn làm hợp đồng lao động cho bạn ý thời hạn 3 tháng và ký tiếp 3 tháng khi hết hạn hợp đồng. Trong hợp đồng ghi rõ BHXH: Người lao động tự đóng. Thế là ok!

Theo mình nghĩ là HĐ LĐ 3 tháng cho 1 người tiếp theo 3 tháng sau bạn ko được ký tiếp người đó nữa.

N

Nhibeo

Guest
12/5/08
1
0
0
Hanoi
Cảm ơn mọi người đã tư vấn.
Cả sếp và bạn nhân viên đều đồng ý trả 17% tiền BHXH vào lương rồi. Nhưng tớ lo lắng là cơ quan BHXH kiểm tra thì công ty có bị phạt gì không? và nếu ký HDLD 1 năm thì ghi trong HD là người lao động thỏa thuận nhận 17% vào lương thì BHXH có đồng ý không?

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Nhibeo có 1 câu hỏi về chủ đề này rất hay. Có ai biết rõ về việc này thì tư vấn thêm cho mọi người một chút thông tin???

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Đúng vậy, câu hỏi này rất hay. Mình cũng rất muôn biết về vấn đề này, bạn nào biết thì tư vấn cho cả nhà cùng biết với

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Bạn làm giấy thỏa thuận giữa sếp bạn với người LĐ là tiền BHXH, BHYT được trả trực tiếp vào lương .
Trong HĐLĐ chỗ ( 10 ) bạn ghi : BHXH, BHYT là 17% trên mức lương được trả trực tiếp vào lương. vậy là ok . Chúc làm tốt

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Bảo hiểm xã hội bắt buộc áp dụng với các DN có sử dụng người làm việc theo HĐ lao động không xác định thời hạn, hoặc hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Bạn làm giấy thỏa thuận giữa sếp bạn với người LĐ là tiền BHXH, BHYT được trả trực tiếp vào lương .
Trong HĐLĐ chỗ ( 10 ) bạn ghi : BHXH, BHYT là 17% trên mức lương được trả trực tiếp vào lương. vậy là ok . Chúc làm tốt

Đây là theo mình nói, cái quan trọng là bên thuế có chấp nhận không, đó mới là điều quan trọng

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội

Thế này nha bạn, bạn nên giải thích cho nhân viên hiểu. Điều này là luật quy định chứ ko phải là quy định do công ty tự đặt ra. Sống và làm việc theo pháp luật mà
1. Đóng BHXH mà công ty bạn tham gia là bắt buộc, chứ ko phải là tự nguyện. Thích thì tham gia, ko thì thôi. Đó là luật.
2. Bạn có thể ký HĐ 3 tháng 1 lần để trả thẳng BHXH vào lương cho người lao động. Nhưng khi ký tiếp lần 2, bạn phải đóng BHXH truy thu cho cả 3 tháng trước đó. Bạn chọn cách nào? Nên nhớ là truy thu thì lắm chuyện để làm lắm đó.

M

Mai Thanh Hoa

Guest
22/5/08
25
0
0
Hà Nội
Mình cũng đang gặp rắc rối với việc nộp BHXH đây. Cty mình cũng có người ko muốn đóng BHXH, người này cũng ko đóng BHXH ở đâu cả nhưng lại thuộc HĐ LĐ dài hạn của cty. Minh đã tham khảo vấn đề này với cơ quan thuế, họ nói đã thuộc LĐ dài hạn thì bắt buộc phải đóng BH, trừ trường hợp người đó đã tham gia BH chỗ khác(trg hợp này phải có bản sao công chứng sổ BH). Còn việc tránh nộp BH bằng cách ký HĐ 3 tháng một cũng không được, vì theo quy định HĐ LĐ mà ký liên tục 2 lần thì coi như là HĐ dài hạn hoặc bắt buộc phải ký HĐ LĐ dài hạn. Ai biết rõ về vấn đề này thì cho mọi người một lời khuyên nhé.

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Mình thấy quá lạ với người lao động này, công ty muốn đóng BHXH cho họ mà họ còn không muốn.
Còn những điều mà bên cơ quan THuế và BHXH trao đổi với bạn là hoàn toàn chính xác.

M

Mai Thanh Hoa

Guest
22/5/08
25
0
0
Hà Nội
Mình mới vào cty làm.Cty mình cũng chuẩn bị đóng BH, nhưng cty thành lập từ tháng 9/2006 mà bây giờ mới tham gia đóng BH thì có bị phạt không.

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Mình mới vào cty làm.Cty mình cũng chuẩn bị đóng BH, nhưng cty thành lập từ tháng 9/2006 mà bây giờ mới tham gia đóng BH thì có bị phạt không.

Đánh dấu cái
Ko bị phạt đâu bạn ah, làm càng sớm càng tốt đê

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
nộp muộn BH là bị phạt đấy. ngoài việc phải đóng số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải đóng số tiền lãi của số tiền chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm. (trích điều 138 luật bảo hiểm)

Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
Mình thấy quá lạ với người lao động này, công ty muốn đóng BHXH cho họ mà họ còn không muốn.
Còn những điều mà bên cơ quan THuế và BHXH trao đổi với bạn là hoàn toàn chính xác.
Chào bạn Nhibeo,
Trong đợt tập huần BH gần đây(mình ko nhờ rõ ngày) của năm 2008. Mình đã đặt câu hỏi này với người tập huấn. Mình nhận được câu trả lởi: Không. Khi một người lao động vào làm việc ở các cơ quan, công ty có HĐLĐ từ 3 tháng trở lên bắt buộc phải tham gia BHXH dù cá nhân đó có muốn hay không.
bạn xem lại Luật BHXH nha.
Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Đóng BHXH là quyền lợi của người lao động

Chào bạn Nhibeo,
Trong đợt tập huần BH gần đây(mình ko nhờ rõ ngày) của năm 2008. Mình đã đặt câu hỏi này với người tập huấn. Mình nhận được câu trả lởi: Không. Khi một người lao động vào làm việc ở các cơ quan, công ty có HĐLĐ từ 3 tháng trở lên bắt buộc phải tham gia BHXH dù cá nhân đó có muốn hay không.
bạn xem lại Luật BHXH nha.
Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

Mình thấy sao có nhiều người không nghĩ đến hậu quả lâu dài, mà chỉ thấy cái lợi "tiền" trước mắt .
Nếu như bản thân mình không may bị đau bệnh thì mới thấy tầm quan trọng của thẻ BHYT như thế nào ?
Nếu bản thân ai mà thấy lợi trước mắt mà không nghĩ về lâu dài thì còn kịp để mà tham gia BHXH -BHYT đi , đó là quyền lợi của mình .
Chúc các bạn nhiều sức khoẻ

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn ui, sao biết có tập huấn về bảo hiểm thía? tks

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
bạn ui, sao biết có tập huấn về bảo hiểm thía? tks

Mình cũng chưa bao giờ tham gia hay được nghe thông tin gì về lớp tập huấn bảo hiểm cả? QuocThuong cho xin vài thông tin về lớp này với. Tks nhiều nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA