Lãi vay cá nhân hạch toán vào đâu?

• Thread starter nguyenlamlam
  • Ngày gửi
N

nguyenlamlam

Guest
29/5/08
7
0
0
38
Tp.Hồ CHí Minh
Công ty của mình vay tiền mặt của cá nhân và phải trả lãi khá cao?Vậy khoản chi phí đó hạch toán vào TK 635 có hợp lệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nuAFC

Guest
28/5/08
9
0
0
37
HN
Bạn phải phân biệt đâu là lãi vay trả cho cá nhân cho vay,đâu là chi phí phát sinh của doanh nghiệp.

Khi vay ghi nhận N111,112/C3112(Chi tiết theo từng đối tượng cho vay)
Chi phí lãi vay N635/C3388(chi tiết theo từng đối tượng trả lãi vay)
Khi thanh toán lãi vay cho CNV: N3388/C111,112
Khi trả nợ gốc N3112/C111,112

--------------------------------------------------------------------------------

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Công ty của mình vay tiền mặt của cá nhân và phải trả lãi khá cao?Vậy khoản chi phí đó hạch toán vào TK 635 có hợp lệ không?
Khi vay N111/C 311(A,B)
Trả lãi vay hàng tháng N635 /C111
Trả nợ gốc vay N311(A,B)/ C111

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Hợp lệ hay ko còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố:
1. Tại thời điểm Cty bạn vay tiền thì các cổ đông đã góp đủ vốn chưa ?
2. Tại thời điểm Cty bạn vay tiền thì lượng tiền mặt còn trong quỹ có dư quá nhiều ko.
3. Lãi suất ko đc vượt quá 1,2 lần so với lãi suất của NH nơi cty bạn giao dịch.
4. Tiền vay đó có phục vụ cho SXKD hay ko ?.......nói chung là nhiều vấn đề, chắc bạn tự hiểu.
Còn phần lãi phải trả thì bạn hạch toán vào TK 635 là đúng

T

thanhhung

LQT
Hợp lệ hay ko còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố:
1. Tại thời điểm Cty bạn vay tiền thì các cổ đông đã góp đủ vốn chưa ?
2. Tại thời điểm Cty bạn vay tiền thì lượng tiền mặt còn trong quỹ có dư quá nhiều ko.
3. Lãi suất ko đc vượt quá 1,2 lần so với lãi suất của NH nơi cty bạn giao dịch.
4. Tiền vay đó có phục vụ cho SXKD hay ko ?.......nói chung là nhiều vấn đề, chắc bạn tự hiểu.
Còn phần lãi phải trả thì bạn hạch toán vào TK 635 là đúng
Các yếu tố này dùng để xác định khi tính thu nhập chịu thuế thôi, còn kế tóan thì hạch tóan bình thường vì nó là một khoản chi phí của doanh nghiệp.

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
bạn xác định khoản lãi ấy phù hợp với lãi suất cho phép (tức là chi phí hợp lệ đối với cơ quan thuế - không vượt qúa 1.2 mức lãi suất ngân hàng) còn bao nhiêu bạn hạch toán vào 4213 - các khoản chi sau lợi nhuận.

C

clampquyettam

Guest
21/9/07
55
0
6
38
Thanh xuan - Ha Noi
Theo mình bạn phải có HĐ vay ngắn hạn với cá nhân đấy và lãi suất phải phù hợp không được cao qua', về phần hạch toán cứ hạch toán 635 như bình thường. Mình từng làm nhiều cái vay ngặn hạn như thế này rồi, khi quyết toán chả thấy thuế kêu gì cả. Ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA