Copy tiếng Việt???

• Thread starter hong hot
  • Ngày gửi
H

hong hot

Cao cấp
Chào các bác,

Tôi phải convert một khối lượng tương đối lớn số liệu từ MS excell sang MS word nhưng khổ một nỗi hình như bộ đệm của win 98 không cắt được mấy cái ký tự có dấu của font TCVN3 nên khi paste sang MS word thì các ký tự có dấu "bay" mất.

Tôi nghe đâu đó nói rằng có tiện ích nho nhỏ nào đó giúp giải quyết được vấn đề này hay bác nào co mẹo gì giúp thì hay quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Muốn gởi file cho bạn xài thử, phải làm gì đây?

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Đã gởi cho bạn rồi. Hoàn toàn miễn phí. Hi hi!
:0frown:

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Hong Hot,
Vấn đề của bạn có giải quyết được không?

H

hong hot

Cao cấp
Untilities của bạn là sử dụng để convert file, tất nhiên là rất hữu dụng vì tôi hay phải tập hợp tài liệu từ các bộ font và code khác nhau. Tuy nhiên, vấn đề đang căng thẳng của tôi là tôi chỉ cần giải quyết bộ đệm (buffer) thôi, tức là làm sao copy được cả chữ ư từ Ms Excel vào bộ nhớ đệm rồi paste sang Ms Word đê vẫn còn giữ nguyên được định dạng và code của nó.

Trước mắt, tôi phải dùng mẹo. vì tài liệu của tôi chỉ mất chữ ư nên tôi dùng lệnh replace tất cả chữ ư đứng một mình bằng một ký tự nào đó rồi sang word tôi chuyển ký tự đó lại chữ ư cũng bằng lệnh replace. tuy nhiên, ở đây có rủi ro do mình không kiểm soát được toàn bộ quá trình thay thế của máy tính, chỉ có cái report là xx character(s) replaced.

Cách đây khoảng 3 năm, trên PC world đã có một bài báo nói về một phần mềm (add-in) khắc phục được tình trạng này nhưng lâu quá tôi không nhớ với cả hồi đó mình không nghĩ là có ngày phải làm việc với khối lượng dữ liệu lớn như này.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Convert văn bản Excel sang mã Unicode, sau đó đưa qua Word để đọc ở chế độ Unicode được không?

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Các bạn dùng UniKey 3.6 để chuyển đổi rất hay, sao các bạn không dùng. Còn nếu các bạn biết lập trình VB thì các bạn có thể vào trang www.vovisoft.com để download source code về sau đó viết theo yêu cầu của mình.
Chúc các bạn thành công.
Lê Văn Duyệt

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
hong hot nói:
Nhưng mà cái văn bản chính của tôi nó lại format .vntime của ABC mới đau chứ.

Như bạn Levanduyet nói, nếu bạn đã có Unikey 3.6 thì có thể chuyển mã của ABC được luôn đấy.

Nếu bạn chưa có thì bạn nhận bên Email nha. Mình đã chuyển file rồi đó.

Chúc bạn may mắn. :biggrin:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA