Sổ kế toán theo QĐ 48 và 15

• Thread starter nguyenminhxiem
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
1

1986

Guest
19/11/08
79
0
6
thien bang hoi
QD48 ít tai khoản hơn,dễ sử dụng và quản lý hơn nên hợp với DNNVV ,nếu cty bạn hạch toán ít nghiệp vụ mỗi tháng thì nên theo QD48.[/QU
bác cho em hỏi DN em thuộc diện DN vừa và nhỏ em muốn làm theo QĐ 15 có được ko? có phải làm công văn gửi lên thuế ko?

B

belun86

Guest
29/8/08
1
0
0
TP.HCM
troi, huy sao duoc. lo den nam thu 6 ho den kiem tra thi sao???

L

LUADAIDUONG

Guest
3/7/09
1
0
0
tphcm
chao` ca~ nha`!!!
em la thành viên mới !
em sắp thi tốt nghiệp môn kế toán tài chính nhưng hiện giờ em phải bắt đầu từ đâu?
và phải ôn như thế nào???
ai có thể giúp em được không! cám ơn trước nha!

M

minhqt

Guest
7/8/09
1
0
0
40
ha noi
ai có mẫu sổ thu tiền và sổ chi tiền gủi cho minh vào.Buiminhqt@gmail.com.cảm ơn nhiều

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
thực tế:020: QĐ48 và 15, không mấy khác nhau lắm, chỉ khác nhau cơ bản về Thuyết Minh Báo Cáo Tài Chính thôi, QĐ 48 thì đòi hỏi làm chi tiết và rõ ràng hơn còn QĐ15 thì làm gọn hơn
Nói ngược không àh em! Doanh nghiệp làm theo quyết định nào cũng được cả ,nhưng với doanh nghiệp hoạt động quy mô nhỏ, ít...thì nên hạch toán sổ sách theo quyết định 48 nhỏ gọn và không chi tiết như quyết định 15.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
không thể hủy đâu bạn ah. phải lưu lại hết. có cty 5 năm mới quyết toán, có khi thuế quyết rồi mà sau này còn có thể quay ngược lại kiểm tra năm cũ nữa đó bạn. Thân

H

honeyforever

Guest
1/8/09
27
0
0
39
Da Lat
bạn ah theo như minh duoc biết thì các sổ sách chứng từ phải bảo quản cất giữ cẩn thận không được để mất mát, hư hỏng chứ đùng nói gì là hủy, nhũng loại sổ sách có thể có hiệu lục khoảng 15 năm, chỉ hủy trong trường hợp DN của bạn đã được kiểm toán xong và có quyết định " cho hủy những sổ sách chừng từ này " thì mới được hủy.
không thể tùy tiện nói hủy là hủy đâu, khi đó phải có hội đồng kiểm tra và đánh giá xem những loại sổ sách này hết hiệu lục hay chưa thì người ta mới cho hủy bạn ạ.
mình hy vọng rằng bạn sẽ tìm hieu kỹ hơn về vấn đề này nhé!!!

C

coidong

Sơ cấp
7/8/09
49
0
6
ha noi
các bác cho em mẫu quyết đinh 48 với!cảm ơn các bác nhiều nà!mail của em:vitcoi120985@gmail.com

H

huongmar

Sơ cấp
4/7/09
22
0
1
hadong
Cho em hỏi sổ sách kế toán của một công ty nếu trên 5 năm mà ko được Thuế kiểm tra thì coi như là hủy phải ko ah?

ai bảo bạn vậy? thử huỷ đi, bạn sẽ lính hậu quả đó. nếu có thời gian thì xem laị đi, phát hiện sai, mà sửa sớm ko thì đến khi quyết định kiểm tra, mà bị bóc nhiều thì riêng tính nộp chậm bạn đã "toi" rồi đấy

A

An74

Sơ cấp
27/2/09
10
0
0
HCM
Có gì mà lạ. QĐ 15 dùng cho DN lớn, QĐ 48 dùng cho DN nhỏ và vừa, nhưng doanh nghiệp bạn "không lớn " muốn làm theo QĐ 15 cũng không ai cấm, chỉ có điều bạn phải làm công văn gửi lên cơ quan Thuế và khi đã theo QĐ 15 bạn fải làm ít nhất 2 năm mới được thay đổi

H

Hien tron

Guest
Cho em hỏi sổ sách kế toán của một công ty nếu trên 5 năm mà ko được Thuế kiểm tra thì coi như là hủy phải ko ah?
.
Bạn nên xem lại luật Kế toán trong đó quy định thời gian lưu trữ chứng từ đó

H

Hien tron

Guest
ban nay la that, toi thay thi qdinh 48 hay QD 15 khong phai thich dung cai nao thi dung, ma no dc ap dung phu hop voi tung quy mo cua doanh nghiep. Ban tim hieu lai xem.

Nếu bạn là DNNVV thì nên áp dụng QD 48 nếu là DNNN, DNL, DN lên sàn chứng khoán thì phải áp dụng CĐ KT 15 - Chế độ KT 15 phải áp dụng nhiều chuẩn mực kế toán lắm

R

roccon

Sơ cấp
1/6/09
3
0
1
haiphong
Nếu hủy là chết đó, sổ sách kế toán thì phải lưu 10 năm mà. Nếu đến thời điểm được hủy thì cũng phải có lệnh của giám đốc chứ cũng không tự tiện hủy được đâu.

B

bui dung

Guest
26/9/09
1
0
0
nghe an
anh chị nói rõ hơn về 2 quyết định này được không ạ.em đang phai làm bai tập so sánh về 2 quyết định này nhưng khó quá tại thấy nó cứ chung chung.anh chị giúp em với.cảm ơn mọi người nhiều

H

huonggia

Guest
15/11/08
2
0
1
57
Tuliem
Minh dang can file excel theo hinh thuc NKSC- QD48. Ban nao co gui cho minh voi.
cam on cac ban!
Mail cua minh:huongkttty@gmail.com

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội

ai cho bạn huỷ phải sau 10 năm mới được huỷ mà phải lập biên bản mới được huỷ còn sau 5 năm chỉ được huỷ 1 số chứng từ như phiếu thu phiếu chi thôi... bạn nên tham khảo trong luật kế toán

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên
anh chị nói rõ hơn về 2 quyết định này được không ạ.em đang phai làm bai tập so sánh về 2 quyết định này nhưng khó quá tại thấy nó cứ chung chung.anh chị giúp em với.cảm ơn mọi người nhiều

theo mình trước tiên bạn nên đọc qua về 2 loại hình này
1 chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ
2. chế độ kế toán doanh nghiệp lớn
2 chế độ này phân biệt nhau là ở vốn điều lệ đó bạn 1been là quy mô lớn hoành tráng 1 bên là vừa và nhở nếu có lớn thì cũng lớn bình thường k quá 500 người
còn về hạch toán nếu bạn làm theo QD48 thì số tài khoản dùng sẽ ít hơn
:036:

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên
Nếu bạn là DNNVV thì nên áp dụng QD 48 nếu là DNNN, DNL, DN lên sàn chứng khoán thì phải áp dụng CĐ KT 15 - Chế độ KT 15 phải áp dụng nhiều chuẩn mực kế toán lắm

DN vừa và nhỏ nếu muốn vẫn có thể áp dụng ghi sổ theo QD15 nhưng bạn phải thông báo với cơ quan thuế

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA