Chế độ Kế toán Hành chính sự nghiệp

• Thread starter cay_hp
  • Ngày gửi
C

cay_hp

Guest
23/7/07
2
0
0
Tp. HCM
Các anh chị ơi giúp em với. Em là thành viên mới toe của diễn đàn. Em hiện là nhân viên văn phòng của 1 Cty TNHH. Thời gian này, nhân viên kế toán của Cty em nghỉ việc, do chưa tuyển được kế toán, nên giám đốc đã giao cho em làm thêm công việc này (em học CNTT nhưng cũng học thêm 1 khóa kế toán ngắn hạn nên cũng biết sơ về kế toán). Tuy nhiên, vừa rồi sếp của em có thành lập thêm Trung tâm Nghiên cứu, đào tạo, tư vấn kinh tế, pháp luật và môi trường thuộc Liên hiệp các hội khoa học và kỹ thuật Việt Nam - VUSTA, tuy nhiên Trung tâm này tự chủ về tài chính. Em băn khoăn quá không biết chế độ kế toán áp dụng cho loại hình này thế nào? Các anh chị đi trước đã có nhiều kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp em với. Loại hình này phải nộp những loại thuế nào? Em dùng phần mềm kê khai thuế hàng tháng của Doanh nghiệp áp dụng cho loại hình này được không?... Nói chung là em khá lơ mơ về vấn đề này. Em sẽ cố gắng tìm đọc thêm tài liệu, tuy nhiên hiện giờ thời gian khá gấp gáp, em muốn hỏi các anh chị trước vì em thấy diễn đàn này rất hay, bổ ích, các anh chị rất giỏi và nhiều kinh nghiệm. Cám ơn các anh, chị nhiều!
Địa chỉ mail của em: cay_ph2000@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Ở đây bạn cần phải xác định rõ, trung tâm bạn trực thuộc VUSTA, về mặt quản lý nhà nước, hay là trung tâm là một hoạt động dịch vụ của VUSTA. Nếu VUSTA chỉ quản lý Trung tâm về hành chính thì Trung tâm bạn hoạt động theo loại hình doanh nghiệp. Còn nếu Trung tâm được VUSTA thành lập để hoạt động sản xuất kinh doanh thì bạn thuộc loại hình Kế toán hành chính sự nghiệp có thu thực hiện theo NĐ 115/2005/NĐ-CP.
Trung tâm bạn phải nộp thuế TNDN dù sử dụng loaị hình kế toán nào.

C

cay_hp

Guest
23/7/07
2
0
0
Tp. HCM
Em cám ơn anh haigames nhiều. Tuy nhiên em muốn hỏi thêm là đối với loại hình Kế toán hành chính sự nghiệp có thu thì có cần phải nộp thuế Môn bài không ạ?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ở đây bạn cần phải xác định rõ, trung tâm bạn trực thuộc VUSTA, về mặt quản lý nhà nước, hay là trung tâm là một hoạt động dịch vụ của VUSTA. Nếu VUSTA chỉ quản lý Trung tâm về hành chính thì Trung tâm bạn hoạt động theo loại hình doanh nghiệp. Còn nếu Trung tâm được VUSTA thành lập để hoạt động sản xuất kinh doanh thì bạn thuộc loại hình Kế toán hành chính sự nghiệp có thu thực hiện theo NĐ 115/2005/NĐ-CP.
Trung tâm bạn phải nộp thuế TNDN dù sử dụng loaị hình kế toán nào.
Bạn cho mình hỏi kỹ hơn về cái câu đỏ đỏ ấy với ....
Hiện tại đơn vị mình cũng là 1 đơn vị sự nghiệp có thu áp dụng chế độ kế toán theo QĐ19/2006/QĐ-BTC. Cùng là sự nghiệp có thu sao lại áp dụng 2 chế độ kế toán khác nhau vậy bạn?....Cám ơn bạn.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Bạn cho mình hỏi kỹ hơn về cái câu đỏ đỏ ấy với ....
Hiện tại đơn vị mình cũng là 1 đơn vị sự nghiệp có thu áp dụng chế độ kế toán theo QĐ19/2006/QĐ-BTC. Cùng là sự nghiệp có thu sao lại áp dụng 2 chế độ kế toán khác nhau vậy bạn?....Cám ơn bạn.

Xin lỗi tại mình nói tắt nên hơi khó hiểu,
Đơn vị kế toán hành chính sự nghiệp hạch toán theo QĐ 19 BTC, cơ chế tài chính, biên chế thực hiện theo Nghị định 115/2005/NĐ-CP.

Em cám ơn anh haigames nhiều. Tuy nhiên em muốn hỏi thêm là đối với loại hình Kế toán hành chính sự nghiệp có thu thì có cần phải nộp thuế Môn bài không ạ?
Đơn vị sự nghiệp nếu hoạt động theo nhiệm vụ được giao như thu phí lệ phí thì sẽ không nộp thuế, nhưng thành lập đơn vị trực thuộc hoạt động dịch vụ phù hợp với lĩnh vực chuyên môn, khả năng của đơn vị và đúng với quy định của pháp luật; Đối với những hoạt động dịch vụ theo hợp đồng với các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước, các hoạt động liên doanh, liên kết, đơn vị được quyết định các khoản thu, mức thu cụ thể theo nguyên tắc bảo đảm đủ bù đắp chi phí và có tích luỹ. và phải nộp thuế và các khoản nộp khác theo quy định
Ví dụ cho bạn dễ hiểu: Đơn vị sự nghiệp là Trường Đại học công lập, thu học phí sinh viên thì không phải nộp thuế, Nếu thành lập đơn vị trực thuộc như trung tâm tư vấn, trung tâm ngoại ngữ thì các trung tâm này nếu tổ chức hạch toán riêng hay chung doanh thu, đều phải nộp thuế đầy đủ.

Sửa lần cuối:
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đơn vị sự nghiệp công lập trong lĩnh vực văn hoá, thể thao, du lịch, giáo dục, đào tạo, y tế,... thực hiện theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP, đơn vị sư nghiệp công lập trong lĩnh vực khoa học và công nghệ thực hiện theo Nghị định 115/2005/NĐ-CP.

Nếu Trung tâm của bạn hạch toán trực thuộc Công ty TNHH thì theo chế độ kế toán doanh nghiệp.
Nếu Trung tâm đó trực thuộc một cơ quan hành chính hoặc đơn vị sự nghiệp công lập nào đó thì bạn phải hạch toán theo Quyết định 19.
Chúc bạn thành công.

P

Phamthanhvan

Guest
7/2/06
4
0
1
Ha Noi
ke toan hanh chinh su nghiep

Cam on ban rat nhieu!

Q

quynhsao

Sơ cấp
2/10/08
26
0
0
quảng ngãi
file ke toan

Có ai có file kế toán hành chính sự nghiệp mới không? gửi cho em với a! em làm cho trung tâm phát
triển quỹ đất, nếu có ai làm bên quỹ đất thì cho mình tham khảo càng tốt.

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Có ai có file kế toán hành chính sự nghiệp mới không? gửi cho em với a! em làm cho trung tâm phát
triển quỹ đất, nếu có ai làm bên quỹ đất thì cho mình tham khảo càng tốt.

Bạn cần phần mềm Kế toán HCSN hay là File Kế toán trên EXCEL vậy? Nếu cần File Kế toán HCSN thì hãy vào Trang chủ để tải về phiên bản mới nhất của Kế toán HCSN.

A

anhthu1535

Guest
14/5/10
2
0
0
42
Co Nhue, Tu Liem, Ha Noi
Bạn ơi, mình chưa có phần mềm kế toán HCSN, bây giờ mình muốn down phần mềm kế toán IMAS 8.0 thì không biết phải down phiên bản nào nhỉ vì mình thấy có nhiều phiên bản quá.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Bạn ơi, mình chưa có phần mềm kế toán HCSN, bây giờ mình muốn down phần mềm kế toán IMAS 8.0 thì không biết phải down phiên bản nào nhỉ vì mình thấy có nhiều phiên bản quá.

IMAS xài chán lắm, nếu bạn muốn sử dụng phần mềm kế toán HCSN thì bạn có thể sử dụng phần mềm MISA, chạy ổn định, giao diện dễ nhìn hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA