mua tai san co dinh

• Thread starter home_star
  • Ngày gửi
H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Tai 1 cong ty mua 1 chiec o to dung cho viec cho cong nhan vien, nhung dong thoi duoc dung vao viev tro hang hoa. NHu vay hach toan nhu the nao khi mua (nguyen gia co gom thue GTGT khong
Xin loi may em ko danh duoc tieng viet

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn cần xác định rõ mục đích sử dụng chính TSCĐ. Cái này tuỳ quan điểm của bạn. Xác định được rồi thì cứ làm theo luật thôi.

Bạn cũng xem xét thêm TSCĐ này có phục vụ cho việc kinh doanh hàng hoá được khấu trừ thuế hay không?

Vài ý cùng bạn.
:atom:

T

tmc1279

Guest
5/6/04
4
0
0
Ha Noi
Home star than men

- Khi mua TSCD thi HT tang TSCD 211/111,112,335...HT nguyen gia
- Thue VAT ko duoc tinh vao nguyen gia TSCD vi no se duoc khau tru thue dau vao
- Viec HT khau hao hang thang thi tuy tung DN neu ko TSCD dung chung thi khau hao hang thang nen HT vao CP quan ly chung

Warning: Yêu cầu tác giả gõ bài viết bằng tiếng việt có dấu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
home_star nói:
Tai 1 cong ty mua 1 chiec o to dung cho viec cho cong nhan vien, nhung dong thoi duoc dung vao viev tro hang hoa. NHu vay hach toan nhu the nao khi mua (nguyen gia co gom thue GTGT khong
Xin loi may em ko danh duoc tieng viet
Việc hạch toán chiếc ôtô này vào bộ phận nào là tuỳ thuộc mục đích sử dụng chủ yếu của DN. Nếu chủ yếu dùng để chở CNV thì hạch toán vào chi phí quản lí, còn nếu chủ yếu để chở hàng hoá thì hạch toán vào chi phí bán hàng.
TSCĐ được mua bằng nguồn vốn kinh doanh thì nguyên giá sẽ không bao gồm VAT, còn mua bằng quỹ phúc lợi về để sử dụng ngoài mục đích kinh doanh thì nguyên giá bao gồm cả VAT (vì trong trường hợp này DN là người tiêu dùng cuối cùng).

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Nguyen Hang nói:
Việc hạch toán chiếc ôtô này vào bộ phận nào là tuỳ thuộc mục đích sử dụng chủ yếu của DN. Nếu chủ yếu dùng để chở CNV thì hạch toán vào chi phí quản lí, còn nếu chủ yếu để chở hàng hoá thì hạch toán vào chi phí bán hàng.

Fải nói rõ là htoán khấu hao chiếc ô tô đó vào ... ko thì em ấy càng lo lắng thì gay go.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
vậy trước jết phải xác định được mục đích chính của chiếc xe là
1. Dùng để chở hàng
2. dùng để chở công nhân đi làm

Nhưng đối với việc này thì nên đưa vào CHỞ HÀNG vì chỉ có đưa vào dây chứng ta mới đước trích KH TSCĐ vào chi phí hoạt động SXKD nếu không thì phải hạch toán giảm qũy phúc lợi.
Tùy theo Cty của bạn nếu bạn muốn công ty mình có lãi nhiều mà nộp thuế nhiều thì dưa chi phí khấu hao vào qũy còn không thì nguợc lại
OK
Khuất quang thìn
khuatthin@yahoo.com

H

hlinhvuong

Guest
23/9/04
11
0
0
41
vietnam
Chào các bác, em có vấn đề này mong các bác chi giúp
Trước đây Ông A có 1 cơ sở may mặc nhỏ , có sẵn máy móc thiết bị. Bây giờ ông ta đã thành lập công ty TNHH với vốn hiện kim là 1tỷ đồng và đã hoạt động được 2 tháng. Như vậy làm cách nào để có thể hợp lí hoá máy móc thiết bị mà ông ta đã có trước đây. Làm sao để khấu hao nhữg máy móc đó được tính thành chi phí hợp lí khi quyết toán thuế.
Mong các bác chỉ giúp!!!!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To: hlinhvuong: Theo mình thì bạn phải có biên bản họp hội đồng quản trị hoặc thành viên có thoả thuận giá trị của máy móc thiết bị đưa vào sử dụng và căn cứ vào biên bản này và bộ chứng từ TCSĐ trước đó thì sẽ hạch toán tăng TSCĐ và tăng vốn góp cho ông A. Nếu vốn đăng ký đã góp đủ thì thông báo tăng vốn để hạch toán tăng TSCĐ trên.

B

baoquoc

Guest
TSCĐ này mua về dùng cho DN, chắc chắn sẽ làm tăng tài sản của DN. Nên bạn hạch toán TSCĐ bình thường.
Nợ TK 211
Nợ TK 133
Có TK 111/331/....
Việc dùng cho bộ phận nào thì sau này sẽ phân bổ TSCĐ cho bộ phận đó và sẽ tính khấu hao TS này vào cuối kỳ kế toán. Trước tiên bạn hãy hạch toán như vậy.

H

hoang anh

Guest
30/9/04
11
0
0
41
hanoi
tại sao thuế lại không được hạch toán
bởi vì the mình thì tuy phuong pháp chứ
nếu áp dụng phương pháp trưc tiếp thì NG BAO gồm cả thuế khi đó se hach toán
Nợ TK 211 : NG = giá ghi trên hoá dơn+ thuế
CO TK 111, 112, 331...........
còn nếu áp dụng pp khấu trừ thì hạch toán như sau
Nợ tk 211
Nợ tk 133
Có tk 111,112, 331
thoe mình thì phải hạch toán như thế mới đung chư nhỉ,các bạn thấy thế nào

H

huongxu

Guest
1/12/04
11
0
0
hanoi
To hoi nho mot chut. Khi mua TS( gia khoang 8tr) nhung khong thoa man dieu kien la TSCD thi tai san do tro thanh cong cu dung cu. To se phan bo hang thang nhu the nao

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Huongxu, TSCĐ không đáp ứng đủ 2 ĐK : sử dụng trên 1 năm và giá trên 10 triệu đồng thì bạn đưa vào công cụ dụng cụ và tùy theo tình hình kinh doanh bạn có thể trích dần trong một năm hoặc hơn. Nhiều doanh nghiệp rất mong muốn là làm sao giá của đồ dùng mua dưới 10 triệu để được đưa vào chi phí cho mau mau nữa mà...

W

WhoamI

Cao cấp
hoang anh nói:
tại sao thuế lại không được hạch toán
bởi vì the mình thì tuy phuong pháp chứ
Bạn đọc lại xem bạn Nguyen Hang đã giải thích rõ ràng rùi đấy!
Nguyen Hang nói:
TSCĐ được mua bằng nguồn vốn kinh doanh thì nguyên giá sẽ không bao gồm VAT, còn mua bằng quỹ phúc lợi về để sử dụng ngoài mục đích kinh doanh thì nguyên giá bao gồm cả VAT (vì trong trường hợp này DN là người tiêu dùng cuối cùng).

N

nobita_phong

Guest
Theo chi Nguyen Hang noi la nhu the và như nếu chiếc ôtô đó được mua bằng quỹ phúc lợi lại được dùng cho mục đích kinh doanh thì nguyên giá sẽ không bao gồm thuế VAT, và như thế quỹ phúc lợi sẽ chuyển thành NVKD . Ý kiến của tôi là như thế, các bác nghĩ như thế nào ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA