Giúp tớ: điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào (01/KHBS)

• Thread starter sunset
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

sunset

Trung cấp
17/3/06
51
0
6
Hà Nội
Trong T5 này tớ phải điều chỉnh giảm thuế đầu vào đã kê tháng 4,1. Tớ đã kê khai đầu ra, vào tháng 5, nhưng khi vào mẫu 01/KHBS để điều chỉnh giảm thì nó cứ bảo lỗi là: "ngày khai bổ sung không được lớn hơn ngày hiện tại" (tớ chọn: Kỳ tính thuế:05/2008, ngày lập KHBS: 04/06/2008, chọn khai bổ sung ) . Chỉ tiêu 20, 21 thì không nhập được.
Bạn nào biết chỉ giúp mình với. (thứ tự làm như thế nào).
Nếu tháng 4 mình đã nộp 1tr tiền thuế, bây giờ điều chỉnh giảm VAT đầu vào khoảng 1tr thì ko hiểu ngoài số thuế fải nộp thêm thì sẽ fải nộp fạt NTN nữa?
Giúp tớ với. Tớ sợ mấy bác Tax lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Trong T5 này tớ phải điều chỉnh giảm thuế đầu vào đã kê tháng 4,1. Tớ đã kê khai đầu ra, vào tháng 5, nhưng khi vào mẫu 01/KHBS để điều chỉnh giảm thì nó cứ bảo lỗi là: "ngày khai bổ sung không được lớn hơn ngày hiện tại" (tớ chọn: Kỳ tính thuế:05/2008, ngày lập KHBS: 04/06/2008, chọn khai bổ sung ) . Chỉ tiêu 20, 21 thì không nhập được.
Bạn nào biết chỉ giúp mình với. (thứ tự làm như thế nào).
Nếu tháng 4 mình đã nộp 1tr tiền thuế, bây giờ điều chỉnh giảm VAT đầu vào khoảng 1tr thì ko hiểu ngoài số thuế fải nộp thêm thì sẽ fải nộp fạt NTN nữa?
Giúp tớ với. Tớ sợ mấy bác Tax lắm.

Điều chỉnh giảm thuế đầu vào thì bạn phải điều chỉnh chỉ tiêu [15] hoặc chỉ tiêu [17]. Nhưng vì trong HTKK không làm điều chỉnh 2 chỉ tiêu này được vì vậy bạn phải làm trong mẫu Word bàn hành kèm theo TT 60 ấy.
Thân !!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Điều chỉnh giảm thuế đầu vào thì bạn phải điều chỉnh chỉ tiêu [15] hoặc chỉ tiêu [17]. Nhưng vì trong HTKK không làm điều chỉnh 2 chỉ tiêu này được vì vậy bạn phải làm trong mẫu Word bàn hành kèm theo TT 60 ấy.
Thân !!

Làm tờ khai bổ sung tháng 04/2008 được không nhỉ, trong 01/KHBS đó
Thân chào

S

sunset

Trung cấp
17/3/06
51
0
6
Hà Nội
Tớ làm lại tờ khai điều chỉnh T4 theo số liệu đúng và giải trình KHBS với số liệu như lúc đầu tớ nói. Nhưng tại sao nó cứ báo lỗi chỉ tiêu 23 như trên, các bạn nhập thử mà xem.
Tớ cũng nhập thử VD ở trên trang gdt.gov.vn ở chỗ hướng dẫn KK thì nó cũng báo lỗi như vậy.
Ai làm rồi giúp tớ với.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Tớ làm lại tờ khai điều chỉnh T4 theo số liệu đúng và giải trình KHBS với số liệu như lúc đầu tớ nói. Nhưng tại sao nó cứ báo lỗi chỉ tiêu 23 như trên, các bạn nhập thử mà xem.
Tớ cũng nhập thử VD ở trên trang gdt.gov.vn ở chỗ hướng dẫn KK thì nó cũng báo lỗi như vậy.
Ai làm rồi giúp tớ với.

Thế bạn atrach ra file excell để chỉnh sử thử xem nhé, có thể là một số chỉ tiêu không đúng,hoặc ngày báo cáo không đúng

D

Dongst2006

Guest
3/4/07
55
0
0
47
Tp Ho Chi Minh
Ai làm rồi giúp tớ với.

* nếu tháng 4 bạn kế khai nhầm đến tháng 5 bạn phát hiện điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ làm phát sinh tăng phuế phải nộp thì.
- Nhập bảng giải trình 01/KHBS theo phần mềm 1.3.0 có kèm theo tờ khai 01/gtgt tháng 4 (nhưng bạn không còn phải nhập lại tờ khai 01/GTGT vì khi bạn kê 01/KHBS thì nó tự chạy qua được ở phần thuế của hàng hóa dịc vụ bán ra)khai thay thế tờ khai tháng 4 và tính luôn phần nộp phạt 0.05%/ngày kế từ ngày cuối cùng kê khai của tháng phát sinh.
* Nếu điều chỉnh mà không làm tăng số thuế phải nộp, giảm thuế được khấu trừ thì không cần lập tờ khai 01/KHBS bạn chỉ cần tổng hợp lại và ghi vào chỉ tiêu [35] trên tờ khai 01/GTGT tháng kê khai này là được
Chúc bạn thành công

C

chimsao

Guest
30/6/08
4
0
0
38
tphcm
Kê khai hoá đơn nhầm!!!

Các bạn trả lời giúp mình với!
Năm 2007 mình làm Báo cáo thuế Tháng 5 nhưng lại nhập nhầm 1 hoá đơn đầu vào của tháng 6 vậy bây giờ mình có cần phải huỷ hoá đơn ko? nếu huỷ thì dẫn tới Quyết toán 2007 sai luôn. Các bạn giúp mình giải quyết vấn đề này nhé! cảm ơn nhiều.:flower1:

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Quan trọng là số hoá đơn tháng 6 bạn kê nhầm vào tháng 5 đó thì sang tháng 6 bạn có kê lại nữa không.
-Trường hợp bạn không kê lại thì bạn bị phạt 0,05% X số tiền thuế trên hoá đơn sai X 30 ngày do nộp chậm tiền thuế (tháng 5 sang tháng 6)
-Trường hợp sang tháng 6 bạn lại kê lại nữa thì bạn nên khai bổ sung điều chỉnh tăng số thuế phải nộp và bị phạt 0,05% X số tiền thuế trên hoá đơn sai X ~360 ngày tiền phạt nộp chậm. Ngoài ra, bạn còn bị cơ quan thuế phạt về hành vi kê khai sai trên tờ khai dẫn tới sai số thuế phải nộp...

B

banmaitinhyeu

Guest
các bạn cho mình hỏi khi làm tờ khai 01KHBS thì có hai phần đó là phần tờ khai điều chỉnh và phần KHBS. vậy khi điều chỉnh mình sẽ nhập vào tờ khai KHBS khi đó số liệu liên quan sẽ tự nhảy sang tờ khai điều chỉnh vậy cứ thế in ra là đc hay phải nhập lại số liệu của tờ khai điều chỉnh tháng mà mình cần điều chỉnh vậy?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
bạn chỉ cần in tờ khai điều chỉnh và Bảng giải trình... ra làm 3 bản rồi mang nộp là được.
Còn số liệu trên bảng giải trình nó sẽ tự động nhảy sang tờ khai điều chỉnh nên bạn ko cần phải đánh lại đâu.

G

girl_vui_tinh_82

Guest
17/3/06
5
0
0
41
Ha noi
Các bác cho e hỏi tý, tháng 3 em mua hàng của 1 cty trong SG, cty đó fax hoá đơn ra cho cty em kê khai thuế trước rồi chuyển phát nhanh ra sau, và cty e đã khai thuế hoá đơn đó vào T3. Đến T4 thì cty đó báo hoá đơn đó thất lạc, đã làm biên bản xác nhận mất hoá đơn báo lên cơ quan thuế và gửi ra cho cty e 1 bản. Đến tháng 6 này cty đó xuất trả lại cho cty e 1 hoá đơn khác nhưng nội dung y hệt như thế. Vậy e phải làm điều chỉnh tức là huỷ hoá đơn đã khai thuế T3 và khai thuế hoá đơn mới này. Như vậy e phải điều chỉnh như thế nào các bác chỉ cho e với, sắp hết hạn nộp báo cáo rồi, huhuuuuuuuuuuu

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
ồ, có rất nhiều bài hướng dẫn rồi đó bạn,bạn tìm và đọc lại để làm cho chắc nhé.
Bây giờ bạn điều chỉnh trên PL01-3/GTGT của tờ khai tháng 6, tiếp theo làm tờ khai bổ sung mẫu 01/KHBS (chọn kỳ tính thuế: 03/2008), ngoài ra bạn còn phải điều chỉnh cả Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn nữa. Riêng HĐ bạn mới nhận được thì bạn kê khai vào tờ khai tháng 6 luôn.

B

banmaitinhyeu

Guest
bạn chỉ cần in tờ khai điều chỉnh và Bảng giải trình... ra làm 3 bản rồi mang nộp là được.
Còn số liệu trên bảng giải trình nó sẽ tự động nhảy sang tờ khai điều chỉnh nên bạn ko cần phải đánh lại đâu.

mình chỉ thấy chỉ tiêu cần điều chỉnh trên tờ khai điều chỉnh là tự ồộng nhảy sang còn các chỉ tiêu khác có cần phải đánh vào như tờ khai cũ không hay để trống vậy?

G

girl_vui_tinh_82

Guest
17/3/06
5
0
0
41
Ha noi
Sao phải điều chỉnh cả báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn hả bác ??? em điều chỉnh thuế GTGT hhdv mua vào mà ???

G

girl_vui_tinh_82

Guest
17/3/06
5
0
0
41
Ha noi
bác cho e hỏi luôn trường hợp của e có phải nộp phạt gie ko??? bên bán cho e lam mất HĐ chứ ko phải bên e lam mất, trả lời luôn giúp e nhé , thanks bác nhiều...

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
mình chỉ thấy chỉ tiêu cần điều chỉnh trên tờ khai điều chỉnh là tự ồộng nhảy sang còn các chỉ tiêu khác có cần phải đánh vào như tờ khai cũ không hay để trống vậy?

bạn ko cần phải đánh lại như tờ khai cũ, nó sẽ tự động nhảy sang rồi....mang đi nộp là ok (in làm 3 bản)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA