Cty chuyển địa điểm phải làm những thủ tục gì?

• Thread starter loanz
  • Ngày gửi
L

loanz

Guest
Cty em chuyển sang quận khác phải làm những thủ tục gì. giấy tờ gì, Mong anh chị trong webkế toán giúp.

Nếu có files gì liên quan hoặc điaj chỉ nào liên quan giửi cho em với nha.

Em đang cần gấp. trong mấy ngày phải xong rồi,

Mail cuả em là thanhloanz@yahoo.com

Thanks nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Khi chuyển địa điểm sang địa bàn khác thì trong vòng 10 ngày bạn phải tới nơi cấp đăng ký kinh doanh cho đơn vị bạn và cơ quan thuế (cục thuế) sở tại để làm thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Cty em chuyển sang quận khác phải làm những thủ tục gì. giấy tờ gì, Mong anh chị trong webkế toán giúp.

Thanks nhìu
Nếu Cty bạn chuyển địa chỉ trên giấy phép kinh doanh thì tới Sở Kế Hoạch Và Đầu Tư thay đổi GPKD, Sau đó làm 1 Công Văn gửi lên Chi cụ thuế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Thanks nhìu
Bạn làm công văn gửi lên Sở KHĐT HN để xin cấp GCNĐKKD mới.
Sau khi có Giấy CNĐKKD mới - bạn làm mẫu 08 : thông tin thay đổi ND trong giấy phép ĐKKD. Mang mẫu 08 - bản sao giấy CNĐKKD mới (mang cả bản gốc để đối chiếu)- Đăng ký thuế bản gốc(CQ thuế thu hồi lại) công văn gửi lên chi cục thuế chủ quản.(gặp CBQLDN ) - mang theo CMThư- cái này gọi là hồ sơ thuế xin chuyển địa điểm KD.
Làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn từ đầu năm cho đến hết ngày gửi hồ sơ thuế xin chuyển địa điểm KD(mẫu BC- 29/HĐ).==>Nộp cho cơ quan thuế - lấy dấu đỏ .
Làm báo cáo thuế của tháng gần nhất(ví dụ hiện tại - làm báo cáo thuế tháng5)
==>tất cả mang tòan bộ giấy tờ này gặp CBQLDN - để CBQLDN xem xét - ok/ thì sẽ lập biên bản làm việc.
==>Mang biên bản làm việc xuống fòng ấn chỉ + Tòan bộ hóa đơn Cty chưa sử dụng -BCTHSD HĐ : BC-29/HĐ(đã có dấu đỏ của CQ thuế) - - mang quyển sổ mua HĐ để họ ghi số HĐ trả lại ===>sẽ đc CB fòng ấn chỉ trả cho bạn phiếu nhập ẤN CHỈ.
Giấy Nộp tiền vào NSNN ko phải trả lại, mà hủy và lưu tại cty.
==>Có phiếu nhập ấn chỉ - bạn foto 1 bản - đưa cho CBQLDN.
==>Nộp hồ sơ khai thuế cho CQ thuế, bạn sẽ nhận đc một phiếu hẹn trả kết quả sau 5 ngày(ko kể thứ 7-CN).==>(CQ thuế xem xét ok - gửi hồ sơ thuế của cty bạn lên CỤC THUẾ TP : bộ phận liên thông 1 cửa - CQ thuế tự làm việc với Cục Thuế TPHN - mình ko liên quan gì hết)
==> Sau 5 ngày, bạn tới CQ thuế- fòng bạn nộp hồ sơ thuế chuyển địa điểm - nhận phiếu trả kết quả ==>Trong fiếu này có dấu của CỤC THUẾ TP cộp dấu - đã nhận hồ sơ khai thuế...và hẹn sau 5 ngày lên bphận liên thông 1 cửa của Cục Thuế TP để lấy kết quả -lúc này bạn nhận đc Đăng Ký Thuế bản mới.(khi đi nhớ mang theo giấy trả kết quả - và CMThư của bạn)
Đồng thời nhận đc 2 mẫu 09 : xác nhận tình hình nghĩa vụ thuế...do CBQLDN đưa cho bạn.Bạn mang 1 mẫu 09 này gửi cho CQ thuế nơi cty bạn chuyển đến (nộp cho fòng lưu trữ) - 1 bản bạn lưu tại cty.
==>Nhận đc ĐK thuế bản gốc mới -MSThuế ko thay đổi - chỉ thay đơn vị chủ quản trên tờ ĐKthuế bản gốc đó.
===>khắc dấu pháp nhân mới.(thay đổi địa điểm KD mà)
===>Nếu muốn mua hóa đơn...Cũng cần CB thuế xuống xác nhận địa điểm KD(cái này bên tớ có 1 anh CB xuống thôi)
Anh này kiểm tra địa điểm KD của DN đúng như trong GP ĐKKD thì họ sẽ lập BB xác nhận, gửi cấp trên ký tá đầy đủ - gửi BB xuống fòng ấn chỉ - lúc này bạn mua được hóa đơn(ko cần thủ tục mua hóa đơn lần đầu nữa), mà nộp hồ sơ mua hóa đơn bình thường như đã từng mua(vì bên bạn là chuyển địa điểm KD, chứ ko pảhi DN mới TL).

==>Đó là kinh nghiệm mà mình có được trong thực tế làm việc!Muốn chia sẻ với bạn!
Đôi khi cũng vì một vài thứ nhỏ nhặt thiếu thiếu cũng lại mất time - mất công đi lại.Nên mình chỉ tỉ mỉ cho bạn như vậy.
Chúc bạn may mắn!

Lưu ý : nhận đc giấy phép ĐKKD mới - bạn phải làm ngay mẫu 08: gửi cho CQ thuế trong vòng 10 ngày kể từ ngày nhanạ đc GPĐKKD mới!Nếu sai 10 ngày sẽ bị phạt đó.
+Bp liên thông 1 cửa của cục thuế TP.HN - nơi bạn nhận đc ĐK thuế mới là :18-Yên Phụ - Tây Hồ(chính là sở KHĐT -HN).

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Vân Xù 47
G

giaphamco

Guest
Bạn làm công văn gửi lên Sở KHĐT HN để xin cấp GCNĐKKD mới.
Sau khi có Giấy CNĐKKD mới - bạn làm mẫu 08 : thông tin thay đổi ND trong giấy phép ĐKKD. Mang mẫu 08 - bản sao giấy CNĐKKD mới (mang cả bản gốc để đối chiếu)- Đăng ký thuế bản gốc(CQ thuế thu hồi lại) công văn gửi lên chi cục thuế chủ quản.(gặp CBQLDN ) - mang theo CMThư- cái này gọi là hồ sơ thuế xin chuyển địa điểm KD.
Làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn từ đầu năm cho đến hết ngày gửi hồ sơ thuế xin chuyển địa điểm KD(mẫu BC- 29/HĐ).==>Nộp cho cơ quan thuế - lấy dấu đỏ .
Làm báo cáo thuế của tháng gần nhất(ví dụ hiện tại - làm báo cáo thuế tháng5)
==>tất cả mang tòan bộ giấy tờ này gặp CBQLDN - để CBQLDN xem xét - ok/ thì sẽ lập biên bản làm việc.
==>Mang biên bản làm việc xuống fòng ấn chỉ + Tòan bộ hóa đơn Cty chưa sử dụng -BCTHSD HĐ : BC-29/HĐ(đã có dấu đỏ của CQ thuế) - - mang quyển sổ mua HĐ để họ ghi số HĐ trả lại ===>sẽ đc CB fòng ấn chỉ trả cho bạn phiếu nhập ẤN CHỈ.
Giấy Nộp tiền vào NSNN ko phải trả lại, mà hủy và lưu tại cty.
==>Có phiếu nhập ấn chỉ - bạn foto 1 bản - đưa cho CBQLDN.
==>Nộp hồ sơ khai thuế cho CQ thuế, bạn sẽ nhận đc một phiếu hẹn trả kết quả sau 5 ngày(ko kể thứ 7-CN).==>(CQ thuế xem xét ok - gửi hồ sơ thuế của cty bạn lên CỤC THUẾ TP : bộ phận liên thông 1 cửa - CQ thuế tự làm việc với Cục Thuế TPHN - mình ko liên quan gì hết)
==> Sau 5 ngày, bạn tới CQ thuế- fòng bạn nộp hồ sơ thuế chuyển địa điểm - nhận phiếu trả kết quả ==>Trong fiếu này có dấu của CỤC THUẾ TP cộp dấu - đã nhận hồ sơ khai thuế...và hẹn sau 5 ngày lên bphận liên thông 1 cửa của Cục Thuế TP để lấy kết quả -lúc này bạn nhận đc Đăng Ký Thuế bản mới.(khi đi nhớ mang theo giấy trả kết quả - và CMThư của bạn)
Đồng thời nhận đc 2 mẫu 09 : xác nhận tình hình nghĩa vụ thuế...do CBQLDN đưa cho bạn.Bạn mang 1 mẫu 09 này gửi cho CQ thuế nơi cty bạn chuyển đến (nộp cho fòng lưu trữ) - 1 bản bạn lưu tại cty.
==>Nhận đc ĐK thuế bản gốc mới -MSThuế ko thay đổi - chỉ thay đơn vị chủ quản trên tờ ĐKthuế bản gốc đó.
===>khắc dấu pháp nhân mới.(thay đổi địa điểm KD mà)
===>Nếu muốn mua hóa đơn...Cũng cần CB thuế xuống xác nhận địa điểm KD(cái này bên tớ có 1 anh CB xuống thôi)
Anh này kiểm tra địa điểm KD của DN đúng như trong GP ĐKKD thì họ sẽ lập BB xác nhận, gửi cấp trên ký tá đầy đủ - gửi BB xuống fòng ấn chỉ - lúc này bạn mua được hóa đơn(ko cần thủ tục mua hóa đơn lần đầu nữa), mà nộp hồ sơ mua hóa đơn bình thường như đã từng mua(vì bên bạn là chuyển địa điểm KD, chứ ko pảhi DN mới TL).

==>Đó là kinh nghiệm mà mình có được trong thực tế làm việc!Muốn chia sẻ với bạn!
Đôi khi cũng vì một vài thứ nhỏ nhặt thiếu thiếu cũng lại mất time - mất công đi lại.Nên mình chỉ tỉ mỉ cho bạn như vậy.
Chúc bạn may mắn!

Lưu ý : nhận đc giấy phép ĐKKD mới - bạn phải làm ngay mẫu 08: gửi cho CQ thuế trong vòng 10 ngày kể từ ngày nhanạ đc GPĐKKD mới!Nếu sai 10 ngày sẽ bị phạt đó.
+Bp liên thông 1 cửa của cục thuế TP.HN - nơi bạn nhận đc ĐK thuế mới là :18-Yên Phụ - Tây Hồ(chính là sở KHĐT -HN).

Còn trường hợp di dời trong Quận thì có thay đổi con dấu ko anh , Khi qua địa chỉ mới có cần đóng thuế môn bài lại ko hay khỏi ,

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
giaphamco;392931]Còn trường hợp di dời trong Quận thì có thay đổi con dấu ko anh ,
Bạn biết đấy, trên dấu Vuông- dấu MST có tên cty - địa chỉ trụ sở - MST, trường hợp của bạn thay đổi trụ sở là thay đổi dấu.
Khi qua địa chỉ mới có cần đóng thuế môn bài lại ko hay khỏi ,
Chỉ đóng một lần vào đầu năm.Bạn đóng rồi thì khỏi cần đóng nữa nhé!

Sửa lần cuối:
T

tetoteti

Guest
23/5/06
7
0
1
Hanoi
Cảm ơn các thông tin rất bổ ích của "Táo xanh".

Xin cho hỏi thêm là khi đổi cơ quan thuế sang quận khác thì có phải mời cơ quan thuế cũ đến quyết toán thuế không? nếu quyết toán thấy okie thì mời cho chuyển.

catsamac

catsamac

Trung cấp
15/7/08
61
0
6
tp hcm
Về phần quyết toán thuế thì không cần đâu bạn à.Vì khi mình làm thủ tục chuyển đi thì người QLT của mình sẽ chuyển tất cả các hồ sơ của mình đến cho cơ quan quản lí thuế mới của mình rồi .Nên phần quyết toán đó chỉ làm vào cuối năm thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cảm ơn các thông tin rất bổ ích của "Táo xanh".

Xin cho hỏi thêm là khi đổi cơ quan thuế sang quận khác thì có phải mời cơ quan thuế cũ đến quyết toán thuế không? nếu quyết toán thấy okie thì mời cho chuyển.
ko cần quyết tóan thuế mà là cơ quan thuế cũ sẽ check thông tin DN - về báo cáo thuế - nghĩa vụ thuế nếu ok thì xuất cho bạn một mẫu 09 - hình như có tên là : Tình Hình Nghĩa Vụ Thuế của DN (miìnhko nhớ chính xác vì làm lâu rồi , sure là mẫu 09)- cùng một công văn của chi cục thuế gửi chi cục mới.
Chỉ cần thế bạn mang 2 tờ này nộp cho cơ quan thuế mới là ok.
(bạn nhớ xin 1 bản để cty lưu nhé)!
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Nhận được mess off của mấy bạn qua YM nói xin công văn thông báo tới chi cục thuế về việc thay đổi địa điểm kinh doanh và một số thay đổi thông tin trên GPĐKKD...
Mình up file chia sẻ với các bạn tại topic này luôn!Công văn này tự mình làm, ko có mẫu cố định nào cả, các bạn tham khảo nhé!:biggthump

Đính kèm

• TB.doc
    22 KB · Lượt xem: 1,285
C

coi 1110

Sơ cấp
9/7/08
7
0
0
HN
chiều nay em di làm thủ tục thay đổi dăng ký kinh doanh .các anh chi ơi làm thủ tục co lâu ko ah

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
cho mình hỏi nếu công ty mình (Cty TNHH) có trụ sở chính ở Q11, có chi nhánh ở Q.Bình Tân, nay chuyển đổi địa chỉ Trụ sở chính về địa chỉ của chi nhánh ở Q.Bình Tân cần làm thêm thủ tục gì khác nữa ở sở kế hoạch đầu tư nữa không?(Đã đăng ký và nhận GPDKKD thay đổi địa điểm với sở kế hoạch đầu tư rồi ) Vì mình thấy đối với công ty nhà nước có mẫu hoán chuyển địa chỉ trụ sở chính về địa chỉ chi nhánh!các bạn giúp mình nhé!
Mà nếu như để cả hai giấy phép (giấy phép cty và CN của công ty cùng một địa chỉ)có phải đóng thuế môn bài cả hai vào đầu mỗi năm không?

M

MARIO

Trung cấp
28/7/08
62
0
6
Hồ Chí Minh
To : Scorpio0707 :

Theo Mario khi thay đổi những thông tin trên Giấy đăng ký kinh doanh đều phải tiến hành làm thủ tục tại Sở Kế hoạch Đầu tư.

Sau đó đăng ký thay đổi thông tin tại Cục thuế - Mẫu số 08 - MST.

Công ty và Chi nhánh Công ty là 2 pháp nhân riêng do đó không thể hoán chuyển địa chỉ được và tất nhiên phải đóng thuế môn bài cho cả Công ty và Chi nhánh cho dù chung địa điểm.

To : Coi 1110

Thời gian làm thay đổi GĐKKD khoảng 5 - 7 ngày. Chú ý : Sở Kế hoạch ĐT nhận hồ sơ vào BUỔI SÁNG và Trả hồ sơ vào BUỔI CHIỀU.

Thân mến,

Mario

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Thời gian làm thay đổi GĐKKD khoảng 5 - 7 ngày. Chú ý : Sở Kế hoạch ĐT nhận hồ sơ vào BUỔI SÁNG và Trả hồ sơ vào BUỔI CHIỀU.
Mario
Làm cả ngày pác ạ! Em mới chuyển xong. Hum đó em làm buổi chiều nè!
Time nhận hồ sơ của Sở kế hoạch đầu tư TP. Hà Nội:
Sáng: 8h - 10h30
Chiều: 13h30 - 14h

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
To : Mario
Vậy thì có cách nào không hả Mario?vì chi nhánh cũng không hoạt động độc lập mà phụ thuộc vào cty. Nếu để cả hai như thế thì phải đóng thuế môn bài, thế thì tăng chi phí thêm cho cty chứ chẳng làm gì cả.Hay là giải thể chi nhánh hả Mario?

Sửa lần cuối:
Thay đổi ĐKKD

cho mình hỏi nếu công ty mình (Cty TNHH) có trụ sở chính ở Q11, có chi nhánh ở Q.Bình Tân, nay chuyển đổi địa chỉ Trụ sở chính về địa chỉ của chi nhánh ở Q.Bình Tân cần làm thêm thủ tục gì khác nữa ở sở kế hoạch đầu tư nữa không?(Đã đăng ký và nhận GPDKKD thay đổi địa điểm với sở kế hoạch đầu tư rồi ) Vì mình thấy đối với công ty nhà nước có mẫu hoán chuyển địa chỉ trụ sở chính về địa chỉ chi nhánh!các bạn giúp mình nhé!
Mà nếu như để cả hai giấy phép (giấy phép cty và CN của công ty cùng một địa chỉ)có phải đóng thuế môn bài cả hai vào đầu mỗi năm không?
Đề nghị bạn tham khảo trực tiếp và lấy các mẫu từ: Phòng đăng ký kinh doanh- Sở KHĐT của tỉnh thành phố nơi bạn có trụ sở chính của Doanh nghiệp.Ví dụ ở Hà Nội bạn vào: http://www.hapi.vn
Tất cả các vấn đề liên quan đến ĐKKD đều đã có trong đó.
Thân

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Còn trường hợp di dời trong Quận thì có thay đổi con dấu ko anh , Khi qua địa chỉ mới có cần đóng thuế môn bài lại ko hay khỏi ,

Nếu thay đổi trụ sở từ quận này sang quận khác thì phải thay đổi dấu tròn, còn nếu bạn chỉ thay đổi trụ sở trong phạm vi của quận đặt trụ sở cũ thì không cần đi đổi dấu tròn, còn dấu vuông và các chứng từ khác vẫn phải làm theo quy định

chiều nay em di làm thủ tục thay đổi dăng ký kinh doanh .các anh chi ơi làm thủ tục co lâu ko ah

Về câu hỏi này thì thông báo luôn cho bạn: Hiện nay tất cả các phòng ĐKKD đều đãthực hiện chế độ 1 cửa, cụ thể 03 khâu trước đâu:cấp Giấy phép Đăng ký kinh doanh + Khắc dấu + Làm mã số thuế, đều đã được nhập làm một lần tại phòng ĐKKD. Thời gian làm việc thì tùy từng nơi. Ở HN thì bắt đầu từ: sáng 7.45 đến 11.0 chiều từ 1.45 đến 4.30. Tuy nhiên lưu ý với bạn là bạn cần đến sớm vì hiện nay số lượng doanh nghiệp nộp hồ sơ ĐKKD rất đông. Bạn đến sau 10h sáng hay 16h chiều thì tốt hơn nên về đợi mai đến sớm. Bây giờ Phòng ĐKKD nhận hồ sơ cả buổi chiều (trước thì sáng nhận hsơ chiều thứ 3 5 trả kết quả).
Thời gian làm thủ tục và nhận kết quả theo quy định mới: 5-7 ngày làm việc cho ĐKKD: 200k/ĐKKD (Công ty TNHH, Cổ phần), 100k (DN tư nhân), 7 ngày làm việc cho khắc dấu: 200 - 300k (dấu liền mực, dấu đồng) dấu chức danh do DN tự thuê khắc, 5 ngày cho đăng ký mã số thuế. Tổng cộng là khoảng từ 15 đến 18 ngày làm việc cho 3 khâu.
Thân

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
các bạn ơi cho mình hỏi 1 điểm nữa là trong thời gian chuyển đổi đối với hoá đơn đầu vào của mình thì sao? đang trong thời gian đợi có bản đăng ký thuế và phiếu chuyển QLDN, trong thời gian này nhà Cung cấp sẽ xuất hoá đơn theo địa chỉ mới hay cũ nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA