Tình huống nhập khẩu

• Thread starter trungndvn
  • Ngày gửi
T

trungndvn

Guest
21/1/08
3
0
0
49
Hanoi
Chào các bạn,

Nhờ các bạn tư vấn cho tớ một tình huống sau đây.

Công ty A ký hợp đồng xuất khẩu khăn thơm với một đối tác tại Mỹ.
Trong hợp đồng này thì phần hương liệu thơm để tẩm vào khăn thì phải nhập lại của chính công ty đối tác này (Vì loại này rất đặc biệt, thị trường trong nước không có).

Các bạn tư vấn cho mình xem là phần nhập khẩu này thì công A có thể tính là tạm nhập tái xuất hay vào phần nào là hợp lý và thủ tục để xin nhập thế nào

Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào các bạn,

Trong hợp đồng này thì phần hương liệu thơm để tẩm vào khăn thì phải nhập lại của chính công ty đối tác này (Vì loại này rất đặc biệt, thị trường trong nước không có).

Các bạn tư vấn cho mình xem là phần nhập khẩu này thì công A có thể tính là tạm nhập tái xuất hay vào phần nào là hợp lý và thủ tục để xin nhập thế nào

Cám ơn nhiều

Chắc chắn không thể dùng hình thức tạm nhập / tái xuất được vì hình thái tồn tại của sản phẩm khi nhập về và khi xuất ra không như nhau.

Bạn đăng ký với cơ quan HQ theo hình thức hàng nhập khẩu để sản xuất hàng KDXK. Sẽ phải trình cả định mức tiêu hao để HQ theo dõi (bằng cách lập sổ - làm thế nào, khi làm việc cụ thể, HQ sẽ hướng dẫn bạn). Bạn sẽ vẫn phải tạm đóng thuế NK và thuế GTGT của mặt hàng này. Sau này, sau khi đã xuất khẩu sản phẩm chính có sử dụng sản phẩm nhập khẩu đã nêu mới tiến hành làm thủ tục hoàn thuế.

T

trungndvn

Guest
21/1/08
3
0
0
49
Hanoi
Chào các bạn,

Cám ơn nhiều

T

trungndvn

Guest
21/1/08
3
0
0
49
Hanoi
Cám ơn bạn Viet Huong rất nhiều!

B

blacktide297

Guest
2/7/08
1
0
0
hai phong
tra loi dum!

Chắc chắn không thể dùng hình thức tạm nhập / tái xuất được vì hình thái tồn tại của sản phẩm khi nhập về và khi xuất ra không như nhau.

Bạn đăng ký với cơ quan HQ theo hình thức hàng nhập khẩu để sản xuất hàng KDXK. Sẽ phải trình cả định mức tiêu hao để HQ theo dõi (bằng cách lập sổ - làm thế nào, khi làm việc cụ thể, HQ sẽ hướng dẫn bạn). Bạn sẽ vẫn phải tạm đóng thuế NK và thuế GTGT của mặt hàng này. Sau này, sau khi đã xuất khẩu sản phẩm chính có sử dụng sản phẩm nhập khẩu đã nêu mới tiến hành làm thủ tục hoàn thuế.

tranh thu day hoi cac ban luon! cty minh co nhap lo hang tam nhap tai xuat, nhung no la hang cam nhap khau, HQ dua ra quyet dinh do la hang cam nhap len khong cho phep nhap va bat buoc tra ve nuoc xuat! <mac du minh co dua ra do la hang tam nhap tai xuat> ban co bien phap nao dua ra de minh giai quyet truong hop nay ko?
Thank!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA