Vốn điều lệ chưa góp hết

• Thread starter cpcttntm
  • Ngày gửi
C

cpcttntm

Guest
26/3/13
5
1
3
Ha Noi
Hạch toán vốn điều lệ ban đầu, số còn thiếu nhu thế nào cho đúng pháp luật.
Mình đọc rất nhiều tài liệu tham khảo và trên các diễn đàn, mỗi một người nói một kiểu, không biết là quy định hiện tại bây giờ la như thế nào, ngườii thì hiểu rằng số vón góp conf thiếu có thể qua tk 138 có người nói không được qua tk đo, người thì nói không phải hạch toán gì mình thể hiện trên thuyết minh số vốn đã góp, số còn thiéu, số cam kết.... Mình rất mong được giải đáp với cách hạch toán đúng nhất và đúng theo quy định của luật kế toán ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
right4all411

right4all411

Guest
15/11/07
16
0
0
Hà Tây
Ðề: Vốn điều lệ chưa góp hết

Chào bạn,

Đối với vốn điều lệ theo đăng ký kinh doanh chưa góp đủ sẽ có 2 cách như sau:
1. Đối với Công ty TNHH sẽ được hạch toán vào TK 138 vì thành viên góp vốn được chia lợi nhuận theo số vốn cam kết góp (luật doanh nghiệp 2005)
2. Đối với Công ty cổ phần thì không cần hạch toán mà chỉ thể hiện trên thuyết minh BCTC, còn đúng quy định về đăng ký kinh doanh thì sau 90 ngày ko góp đủ thì phải điều chỉnh lại giấy phép đăng ký kinh doanh theo số thực góp.

T

thinhtham

Guest
27/3/13
2
0
0
TpHCM

Chào Các Anh Chị!
Em xin lỗi vì vô đề tài ko đúng, em muốn hỏi muốn đăng bài thì phải làm sao??? em mới đăng ký tài khoản. ko tìm thấy cách đăng bài như Webketoan hướng dẫn.
Giúp em nhé. Em cảm ơn nhìu lắm... em đang có thắc ắmc về sổ sách mà jo ko bik.. thanks các Anh Chị nhìu lắm...

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào bạn,

Đối với vốn điều lệ theo đăng ký kinh doanh chưa góp đủ sẽ có 2 cách như sau:
1. Đối với Công ty TNHH sẽ được hạch toán vào TK 138 vì thành viên góp vốn được chia lợi nhuận theo số vốn cam kết góp (luật doanh nghiệp 2005)
2. Đối với Công ty cổ phần thì không cần hạch toán mà chỉ thể hiện trên thuyết minh BCTC, còn đúng quy định về đăng ký kinh doanh thì sau 90 ngày ko góp đủ thì phải điều chỉnh lại giấy phép đăng ký kinh doanh theo số thực góp.

Đúng rồi nếu DN không điều chỉnh lại vốn trên giấy phép KD sẽ ảnh hưởng đến HT lãi vay khi vốn góp chưa đủ.

L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
34
Ninh Thuận

Chào Các Anh Chị!
Em xin lỗi vì vô đề tài ko đúng, em muốn hỏi muốn đăng bài thì phải làm sao??? em mới đăng ký tài khoản. ko tìm thấy cách đăng bài như Webketoan hướng dẫn.
Giúp em nhé. Em cảm ơn nhìu lắm... em đang có thắc ắmc về sổ sách mà jo ko bik.. thanks các Anh Chị nhìu lắm...
Bạn nhấp vào: Diễn đàn-> chọn chuyên mục bạn muốn hỏi. (VD/: kế toán thuế)->Rồi có nút ở trên:"Gửi đề tài mới"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA