Các loại phí ngân hàng!

• Thread starter huong_trading
  • Ngày gửi
B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
43
nhatrang
Các bạn ơi, các khoản phí mà mình chuyển tiền (mục đích là cho vay, góp vốn đièu lề cho cty khác), thì có được hạch toán vào chi phí?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Các bạn ơi, các khoản phí mà mình chuyển tiền (mục đích là cho vay, góp vốn đièu lề cho cty khác), thì có được hạch toán vào chi phí?

Được

Chi phí phục vụ cho sản xuất kinh doanh là oki

Cho vào 642

C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
Tiền gửi ngân hàng

Em chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi một vấn đề ạ: Cty em có một đơn vị xin làm đại lý ở Vũng Tàu. Cty em đã gửi vào đó một số hàng mẫu và đơn vị trong đó đã chuyển tiền qua TK của Cty. Nếu Cty này ko lấy hoá đơn thì em phải lý giải khoản tiền này với cơ quan thuế thế nào? Sếp em đang cần câu trả lời gấp. Ai biết thì trả lời giùm em với!
Cảm ơn nhiều!

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Em chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi một vấn đề ạ: Cty em có một đơn vị xin làm đại lý ở Vũng Tàu. Cty em đã gửi vào đó một số hàng mẫu và đơn vị trong đó đã chuyển tiền qua TK của Cty. Nếu Cty này ko lấy hoá đơn thì em phải lý giải khoản tiền này với cơ quan thuế thế nào? Sếp em đang cần câu trả lời gấp. Ai biết thì trả lời giùm em với!
Cảm ơn nhiều!
Kô lấy HĐ thì cũng phải xuất HĐ thôi, vì đây tiền ngân hàng chuyển vào tk công ty em. Em tính trốn cũng không được đâu. Nếu thuế phát hiện xử truy thu + phạt nộp chậm

T

thuytinhxanh

Sơ cấp
16/2/09
22
0
1
vungtau
Chào mọi người.
Công ty mình mua hàng hoá nhập ở nước ngoài về, bên mình phải làm điện chuyển tiền thanh toán TT trả trước 30%.Khi nào giao hàng thanh toán nốt phần còn lại.Những lúc thế ngân hàng trích tiền từ tài khoản TGNH để mua đô thanh toán.
Và ngân hàng đưa cho cty mình 2 phiếu chuyển khoản, trong có có phiếu thu phí chuyển tiền + điện phí USD=1.000.000.Vậy phí này có được tính vào giá vốn không? nếu không được thì phải hạch toán vào tài khoản nào cho hợp lý?
Xin mọi người giúp mình với. Mình cám ơn mọi người...

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Được

Chi phí phục vụ cho sản xuất kinh doanh là oki

Cho vào 642

Theo mình nghĩ còn tuỳ thuộc vào mục đích kinh doanh của công ty bạn là gì chứ. Giả sử công ty bạn là công cty chuyên sản xuất kinh doanh ra sản phẩm khác như gạch chẳng hạn. Bi giờ bạn cho công ty khác vay thì chi phí đó không thể hạch toán vào 642 được. Đúng không nhỉ?:012:

L

Lethuy5b

Sơ cấp
25/12/08
16
0
1
Nghệ An -> Hà Nội
Chào mọi người, ở Cty em đang có vấn đề là em fải tính lãi quá hạn các hợp đồng kinh tế của khách hàng từ năm 2007 đến giờ, từ trước em vẫn tính theo lãi suất Công ty quy định. Nhưng vì khách hàng nợ lâu quá nên giờ fải họp bàn tính phương án thu hồi nợ và em fải tính lại lãi suất theo lãi suất Ngân hàng ở từng thời điểm, em tìm mà ko thấy tài liệu nào có. Ai có thì cho em xin với đc ko ạ ! Em xin chân thành cảm ơn !
Mail của em: lethuy5b@yahoo.com

M

minhyen8087

Guest
29/8/09
15
0
0
Thanh Hoá
..............................................................................

M

minhyen8087

Guest
29/8/09
15
0
0
Thanh Hoá
Bạn ơi làm gì có biểu lãi suất cho vay nào cụ thể từ 2007 đến giờ đâu. Bạn thử vào google tìm từ 2007 xem.

M

minhyen8087

Guest
29/8/09
15
0
0
Thanh Hoá
Chào mọi người.
Công ty mình mua hàng hoá nhập ở nước ngoài về, bên mình phải làm điện chuyển tiền thanh toán TT trả trước 30%.Khi nào giao hàng thanh toán nốt phần còn lại.Những lúc thế ngân hàng trích tiền từ tài khoản TGNH để mua đô thanh toán.
Và ngân hàng đưa cho cty mình 2 phiếu chuyển khoản, trong có có phiếu thu phí chuyển tiền + điện phí USD=1.000.000.Vậy phí này có được tính vào giá vốn không? nếu không được thì phải hạch toán vào tài khoản nào cho hợp lý?
Xin mọi người giúp mình với. Mình cám ơn mọi người...

Đương nhiên khoản phí đó phải tính vào giá vốn bạn à

M

maihuong187

Guest
18/6/08
27
0
0
HẢI PHÒNG
Bạn hạch toán vào TK 6425 là chưa chính xác, vì:
Lệ phí rút tiền là một khoản phí mà ngân hàng họ hưởng do làm "dịch vụ", nhà nước không thu khoản này nên không phải là "phí, lệ phí"
Khoản phí này ngân hàng làm dịch vụ vì vậy phải hạch toán vào TK 6427, cụ thể:
N 6427
N 13311 (vì phiếu thu dịch vụ của ngân hàng có 10% thuế GTGT)
C 111/112

Phiếu thu dịch vụ của ngân hàng mà công ty em nhận đuọc về việc thu phí chuyển tiền có thuế GTGT >200000. Vậy em có nên kê cái này vào bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào để khấu trừ thuế không??

N

nicocotoc

Guest
12/4/08
3
0
0
lam dong
Phiếu thu dịch vụ của ngân hàng mà công ty em nhận đuọc về việc thu phí chuyển tiền có thuế GTGT >200000. Vậy em có nên kê cái này vào bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào để khấu trừ thuế không??
theo mình thì cứ đưa vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào, vì tiền thuế mình đã đóng rùi muh. cứ thế muh hạch toán vào để được tính khấu trừ thuế. bên mình cũng làm vậy muh mấy bác thuế kiểm tra vẫn chấp nhận tất.:004: không biết mình nói vậy có đúng ý bác nào không hiii

V

vuthinhan

Sơ cấp
21/10/08
3
0
0
36
my hao hung yen
luận văn

anh chi ơi! săp tới em sẽ về ngân hàng thương mại thực tâp mà vẫn chưa biết nên chọn đề tài nào cho hợp với chuyên ngành kế toán doanh nghiệp của minh. Mọi người hãy gợi ý giúp em nha!

D

duchaile289

Guest
2/4/09
4
0
0
bac ninh
Cho mình hỏi, điều kiện để giấy báo có là chứng từ hợp pháp để khấu trừ thuế VATđầu vào phí chuyển tiền là :
+ Giấy báo có phải có chữ ký, đóng dấu của ngân hàng.
+ trên giấy báo có của ngân hàng có cần ghi dòng: "phát hành theo công văn .... đã đăng ký cục thuế" hay không?
Vì trước đây công ty mình nhận được giấy báo có ngân hàng NNPTNT-CN Hóc Môn và phiếu thu kiêm hóa đơn, giờ chỉ nhận giấy báo có chỉ có chữ ký của nhân viên giao dịch ngân hàng, không đóng mộc, khôg ghi dòng chữ "đã đăng ký mẫu cục thuế ..." Vậy GBC này có hợp pháp để khấu trừ phần thuế VAT đầu vào phí chuyển tiền không?
Giúp mình vì phí chuyển tiền hằng tháng của cty mình khá lớn. Có bạn nào biết văn bản quy định về chứng từ ngân hàng cho mình xin với. Cám ơn nhiều.

D

duchaile289

Guest
2/4/09
4
0
0
bac ninh
cac khoan phi ngan hang

cac ngan hang deu co phan mem hach toan rieng va da duoc dang ky, cac chung tu duoc in ra tu phan mem se duoc ky boi giao dich vien va kiem soat vien la duoc, vi the ban cu hach toan binh thuong. neu can than thi bao ho dong dau ke toan vao do la ok.

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Bạn hạch toán vào TK 6425 là chưa chính xác, vì:
Lệ phí rút tiền là một khoản phí mà ngân hàng họ hưởng do làm "dịch vụ", nhà nước không thu khoản này nên không phải là "phí, lệ phí"
Khoản phí này ngân hàng làm dịch vụ vì vậy phải hạch toán vào TK 6427, cụ thể:
N 6427
N 13311 (vì phiếu thu dịch vụ của ngân hàng có 10% thuế GTGT)
C 111/112
cho mình hỏi trả lãi ngân hàng thì định khoản vao 627 hay 635

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
cho mình hỏi trả lãi ngân hàng thì định khoản vao 627 hay 635

Nếu cty bạn là ct TM thì ghi 635, nếu xây dựng hay sản xuất thì ghi 627

D

duong cong duc

Guest
5/11/09
1
0
0
34
long an
phan biet thue, phi va le phi.phan biet phi va le phi.cho vi du ve cac khoang thu khong mang tinh chat the...gip dum may ban oi thanks nhiu...hix

H

hoat228

Sơ cấp
23/10/09
11
0
0
40
Ha Noi
Các loại phí NH

Theo mình bạn hạch toán phí chuyển tiền vào TK 6428 la CP khác bằng tiền là hợp lý: HĐ phí thường là HĐ GTGT nên mình hay hạch toán
N6428
N133
C1121
Nếu phí ít tiền thí mình để
N6428
C1121
Vì TK 6428 mình thay nhiều cty sdụng và cty mình cũng làm nvậy
Chúc may mắn!

T

thanhpt204

Trung cấp
1/6/12
57
1
8
41
Nam Định
Ðề: Phí chuyển khoản thanh toán hàng nhập khẩu

Mình thấy kế toán cũ bên mình thường hạch toán khoản phí SMS, phí rút tiền mặt, phí chuyển tiền vào tk 635, còn lãi tiền gửi vào tk 515 như vậy có đúng không.
Vì số tiền phí ít nên mình cũng không thấy hạch toán tiền thuế GTGT của các khoản phí đó. Nhu vậy có sao không ah.
Ai biết chỉ giùm mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA