cho thuê hoat động tài sản cố định

• Thread starter thutem20285
  • Ngày gửi
T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Các anh chị làm ơn cho em hỏi:
Công ty em ghi ở giấy phép kinh doanh là : sản xuất vật liệu xây dựng.
Bây giờ sếp em yêu cầu xuất hoá đơn đầu ra la cho thuê TSCĐ (thuê hoạt động) vậy công ty em có được xuất hoá đơn không ?
em giả sử nếu được xuất thì mỗi tháng 511 của em là 100.000.000 triệu vậy thì phải lấy những chi phí hợp lý nào vào cho phù hợp đề tính vào chi phí.
các anh chị làm ơn giúp em vì có thể nếu được xuất là phải xuất trong tháng 6
Em cảm ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Bây giờ sếp em yêu cầu xuất hoá đơn đầu ra la cho thuê TSCĐ (thuê hoạt động) vậy công ty em có được xuất hoá đơn không ?
em giả sử nếu được xuất thì mỗi tháng 511 của em là 100.000.000 triệu vậy thì phải lấy những chi phí hợp lý nào vào cho phù hợp đề tính vào chi phí.
Em cảm ơn nhiều ạ!

- Xuất hóa đơn, có lẽ là có vì DN vẫn đc xuất hóa đơn khi thanh lý TSCĐ đó thôi. Ko sure!

- Giá vốn của 100.000 tỷ này chính là chi phí khấu hao TSCĐ đó và các chi phí khác liên quan đến hoạt động cho thuê nếu có.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Mình cảm ơn ban NAA, nhưng mình vẫn thắc mắc là. Nguyên hía TSCĐ của công ty minh chỉ là 100 triệu, sử dụng trong 6 năm thi mức khấu hao chỉ có 1.300.000 đồng trên tháng,nếu mình làm hợp đồng là bên công ty mình sẽ chi trả tiền dầu lương công nhân thìcũng chỉ là khoảng 42 triệu thôi, còn chi phí thêm như sửa chữa thì cung chỉ một phần,phần còn lại là chi phí quản lý doanh nghiệp chiếm khoảng 20% tổng doanh thu 100 triệu thì minh lấy đầu để bù vào vì không thể lấy quản lý ở doanh nghiệp mình đưa vào doanh nghiệp họ được đúng không ạ.Nên sếp mình mới đang hỏi mình và cân đối xem xuất hoá đơn rồi ăn 10% thuế họ trả cho mìnhhay là không xuất hoá đơn.Mình đã thức đêm qua để suy tính và thấy không nên xuất hoá đơn vì không thể có chi phí bù vào hết được, công ty mình sẽ phải nộp tiền thuế lớn hơn nhiều lần 10%. Bạn và anh chị thấy thế nào góp ý gấp em với ạ.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Em cảm ơn nhiều ạ!

Bên em có đăng ký dịch vụ cho thuê không đấy, nếu không thì hạch tóan vào TK 711, không phải là TK 511,xuất hóa đơn nghiêm chỉnh
Thân chào

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
nhưng xuất được đến lúc tính chi phí em sơ không có chí phí bù vào, em khong xuất có phải là phương án tốt hơn không ạ?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Em không xuất hoá đơn khách hàng họ có chịu không? mặt khác khi thanh toán em sẽ hạch toán vào đâu hay để ngoài sổ như vậy không cẩn thận sẽ bị quy trốn thế đó. mặt káhc đối với thuế thì tổng doanh thu, và tổng chi phí của doanh nghiệp để xác định thuế TNDN còn trong đó mặt hàng lãi nhiều hay lãi ít thậm trí lỗ họ đâu quan tâm do vậy em phải xem xét trên tổng chi phí và doanh thu của Cty để quyết định cho đúng nhé.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Thd... em không biết là chị hay là anh nhưng em cảm ơn anh( chị) rất nhiều ạ, thực tế của em là đang phân vân giữa xuất hay là không xuất ạ.Ở đây chỉ xuất ảo cho công ty khác để ăn 10% thuế thôi ạ. Nhưng em sợ không đủ chi phí bù đắp thì thuế thu nhập doanh nghiệp còn nặng hơn cái mình được hưởng. Mong anh chị gỡ rối giúp em.

V

vuha1009

Guest
1/3/08
6
0
0
Ha Noi
Thd... em không biết là chị hay là anh nhưng em cảm ơn anh( chị) rất nhiều ạ, thực tế của em là đang phân vân giữa xuất hay là không xuất ạ.Ở đây chỉ xuất ảo cho công ty khác để ăn 10% thuế thôi ạ. Nhưng em sợ không đủ chi phí bù đắp thì thuế thu nhập doanh nghiệp còn nặng hơn cái mình được hưởng. Mong anh chị gỡ rối giúp em.

Theo minh thi khong nen xuat hoa don khong nhu the, vi Cty ban dau co duoc gi ngoai viec thu 10% VAT va lai phai nop cho NN, hơn nữa bạn lại phải tìm chi phí đầu vào, nếu không tự nhiên Công ty bạn lại phải mất thêm 28% thuế thu nhập DN??? Trừ trường hợp công ty bạn thừa chi phí đầu vào và không có ji phải xuất ra thì hãy làm như thế.:004:.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Nếu vấn đề như vậy thì không thể trao đổi trên diễn đàn này được vì như vậy là phạm luật đấy. Muốn cụ thế hơn trao đổi riêng nhé.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Em cảm ơn anh chị đã góp ý cho em, em sợ vi phạm pháp luật lăm em sẽ không xuất hoá đơn đâu.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Mình cảm ơn ban NAA, nhưng mình vẫn thắc mắc là. Nguyên hía TSCĐ của công ty minh chỉ là 100 triệu, sử dụng trong 6 năm thi mức khấu hao chỉ có 1.300.000 đồng trên tháng,nếu mình làm hợp đồng là bên công ty mình sẽ chi trả tiền dầu lương công nhân thìcũng chỉ là khoảng 42 triệu thôi, còn chi phí thêm như sửa chữa thì cung chỉ một phần,phần còn lại là chi phí quản lý doanh nghiệp chiếm khoảng 20% tổng doanh thu 100 triệu thì minh lấy đầu để bù vào vì không thể lấy quản lý ở doanh nghiệp mình đưa vào doanh nghiệp họ được đúng không ạ.Nên sếp mình mới đang hỏi mình và cân đối xem xuất hoá 10% thuế họ trả cho mìnhhay là không xuất hoá đơn.Mình đã thức đêm qua để suy tính và thấy không nên xuất hoá đơn vì không thể có chi phí bù vào hết được, công ty mình sẽ phải nộp tiền thuế lớn hơn nhiều lần 10%. Bạn và anh chị thấy thế nào góp ý gấp em với ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA