Phân bổ chi phí lãi vay như nào?

• Thread starter duonghuyen611
  • Ngày gửi
D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Cty e hiện nay là cty sản xuất. Cty sẽ nhập nguyên liệu ( gang ) đúc thành phôi rồi chuyển lên phân xưởng cơ khí để gia công hoàn thiện--> bán thành phẩm. E mới về làm nên ko bít sẽ phải phân bổ chi phí lãi vay ngân hàng căn cứ vào chỉ tiêu nào? Em thấy ko phân bổ theo chỉ tiêu NVL chính ( gang ) được vì phân xưởng đúc dùng gang là NVL đầu vào nhưng xưởng tiện lại lấy phôi đã là thành phẩm của tổ đúc để làm NVL đầu vào. :wall:
Mọi người chỉ cho em với nha! Thanks nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Nếu bạn muốn tính lợi nhuận của từng mặt hàng thì lãi vay sẽ được phân bổ theo tiêu thức giá vốn hàng bán.
Còn không thì chỉ hạch toán vào 635, đâu cần PB gì.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Cty e hiện nay là cty sản xuất. Cty sẽ nhập nguyên liệu ( gang ) đúc thành phôi rồi chuyển lên phân xưởng cơ khí để gia công hoàn thiện--> bán thành phẩm. E mới về làm nên ko bít sẽ phải phân bổ chi phí lãi vay ngân hàng căn cứ vào chỉ tiêu nào? Em thấy ko phân bổ theo chỉ tiêu NVL chính ( gang ) được vì phân xưởng đúc dùng gang là NVL đầu vào nhưng xưởng tiện lại lấy phôi đã là thành phẩm của tổ đúc để làm NVL đầu vào. :wall:
Mọi người chỉ cho em với nha! Thanks nhìu!

Chi phí lãi vay không thuộc tài khoản tính giá thành sản phẩm nên bạn không phân bổ lãi vay vào sản phẩm, chi phí lãi vay (hoạt động đầu tư tài chính khi lên KQHDSXKD, LCTT). Các tài khoản liên quan đến tính giá thành sản phẩm thuộc các tài khoản : 621,622,627.Bạn nên tham khảo các tài liệu về tính giá thành để hạch toán đúng.

D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Có lẽ em trình bày mọi người chưa rõ. Em bít là CP lãi vay ko cho vào để tính giá sp rồi nhưng em muốn bít chính xác lãi lỗ của từng phân xưởng thì phải cho CP này vào chứ! Nhưng em ko có chỉ tiêu nào để phân bổ xem px đúc chịu bao nhiêu, px cơ khí chịu bao nhiêu.
Nếu như chỉ tính để cho lên báo cáo thì em đã rõ.
Mọi người giúp nhé!

Sửa lần cuối:
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Em PB theo giá vốn hàng bán để biết lợi nhuận của từng PX.

D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Never và mọi người ơi, hoạch toán hộ em với nhé! Tổng CP lãi vay là 132.260k/ tháng, px đúc tháng 5 làm được 698.772k. Số hàng này coi như bán hết cho px cơ khí. PX cơ khí nhận phôi làm, tháng 5 bán được 712.056k. Các cp ở 621,622,627 ở cả 2 px đã rõ. Giờ em làm thế nào?
Thanks!

Sửa lần cuối:
T

tintin2010

Guest
16/4/08
35
0
0
40
ha noi
theo mình chi phí lãi vay của cty bạn là chi phí trả cho việc bạn vay vốn để mua NVL, cả hai phân xưởng đều sử dụng NVL ấy, như thế khả năng chiếm dụng vốn là ngang nhau, nếu bạn phân bổ cho từng phân xưởng thì bạn cứ chia đều ra là được (hoặc theo chu kỳ chiếm dụng vốn nếu chu kỳ sx của 2 px lệch nhau) , bạn cứ hạch toán vào 635 chi tiết cho từng phân xưởng, khi bán kết chuyển cùng giá vốn từng phân xưởng là biết lợi nhuận của từng Px

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Việc chọn tiêu thức phân bổ phụ thuộc kế toán quản trị của Cty.
Theo mình: Lãi vay được kết chuyển toàn bộ trong năm. => nên phân bổ theo doanh thu. Vì kế toán khó phân biệt vay sử dụng cho khâu nào là bao nhiêu (Vì còn tồn quỹ nữa, tồn kho HH, NVL...), nằm ở giai đoạn nào của SX...
Chào

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đây là lĩnh vực kế toán quản trị vì vậy bạn căn cứ nội dung khoản vay để thực hiên phân bổ :
Ví dụ vay mua NVL thì tiêu thức phân bổ lag giá trị NVL, Vay mua tài sản thì nguyên giá tài sản là tiêu thức phân bổ ...
Bạn phân loại cụ thể khoản vay theo nội dung sẽ có phương pháp tính phù hợp thôi mà.

R

rangkhenh

Guest
5/12/07
23
1
3
cu chi
Theo mình thì bạn phân bổ theo tỷ lệ phần trăm của doanh thu, bạn tính tỉ lệ % của mỗi xưởng là bao nhiêu, rồi phân bổ theo tỷ lệ của 2 xưởng,doanh thu cả 2 xưởng cộng lại là 100%. Chào bạn

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Có lẽ em trình bày mọi người chưa rõ. Em bít là CP lãi vay ko cho vào để tính giá sp rồi nhưng em muốn bít chính xác lãi lỗ của từng phân xưởng thì phải cho CP này vào chứ! Nhưng em ko có chỉ tiêu nào để phân bổ xem px đúc chịu bao nhiêu, px cơ khí chịu bao nhiêu.
Nếu như chỉ tính để cho lên báo cáo thì em đã rõ.
Mọi người giúp nhé!

Nếu bạn làm kế toán tài chính : Đưa vào 635.

Nếu bạn làm kế toán qủan trị : Phân bổ theo tiêu chí giá vốn hàng bán chưa bao gồm chi phí lãi vay

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA