Không đóng BHXH thì có được không???

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi tygd4, 8 Tháng sáu 2008.

4,487 lượt xem

  1. tygd4

    tygd4 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ĐăkLăk
    Mình làm kế toán cho DNTN, hiện chì có 4 lao động. Chủ DN không muốn đóng BHXH cho nhân viên, và nhân viên tụi mình thì cũng muốn nhận lương thôi, không cần phải đóng BHXH gì cả (Quỹ lương DN chỉ khoảng 8 triệu/tháng thôi)


    Vậy trong trường hợp này có cách nào: để DN không phải đóng BHXH, đồng thời chi phí lương vẫn đưa vào chi phí hợp lí được không?
    (Mình đã thử làm hợp đồng khống 03 tháng/lần, như vậy có sao không nếu các bác thuế hỏi tới??

    Hồ sơ lao động, ngoài hợp đồng lao động thì cần những gì nữa ạ (CMND, hộ khẩu, ... có cần gì nữa không?)

    Mong mọi người có kinh nghiệm giúpcho. Cảm ơn nhiều
     
    #1
  2. nguyenhuyen

    nguyenhuyen Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    261
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP Bắc Ninh
    khi các bác thuế nhà ta mà sờ đến cty bạn thì trời sẽ có sao đó.:wall:
     
    #2
  3. aThuan

    aThuan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    347
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Hiện nay có 1 khái niệm mà ông chủ của bạn cần phải quan tâm: "BHXH bắt buộc"

    Việc đóng BHXH, thuế... là nghĩa vụ và.... nên bạn cần tư vấn để đơn vị hoạt động đúng...

    Người được hưởng quyền lợi về việc đóng BHXH là người lao động, tại sao không đấu tranh để lấy quyền lợi mà lại.... KHỐNG..... chi cho khổ thế:wall:
     
    #3
  4. yaobei

    yaobei Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    264
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long biên Hà Nội
    Vấn đề bạn hỏi thì đây là câu trả lời chuẩn xác nhất ,nhìn lại các văn bản luật tham chiếu cho BHXH cao nhất có Luật về BHXH bắt buộc do QH11 biểu quyết ,xong theo trình tự Chính phủ và BLĐTBXH chưa có những hướng dẫn chi tiết (Chắc họ còn xem xét cho sát thực với DN),còn luật lao động lại qui định DN dưới 10 lao động có thể không tham gia BHXH .Tóm lại chế tài không khắt khe lắm ,nhưng bạn nên vận động mọi người tham gia .Thân
     
    Last edited: 9 Tháng sáu 2008
    #4
  5. Bekis

    Bekis Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    228
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    thanh thai
    Bác nói:"Còn luật lao động lại qui định DN dưới 10 lao động có thể không tham gia BHXH", cái này ở đâu ra vậy bác????
    Bác cho em xin cái Văn Bản Quy Định cái này với vì Cty của Em có 7 người hà.Em cảm ơn trước BÁc nha!!!
     
    #5
  6. NGUYEN VO BINH

    NGUYEN VO BINH Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    275
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Trang Bang - Tay Ninh
    Bác xem kỹ lại đi ,luật nào mà qui định DN dưới 10 lao đông có thể không tham gia BHXH là xa xưa lắm rồi đó . Luật QH 11 có quy định cụ thể là người lao động làm việc từ 3 tháng trở lên là bắt buộc tham gia BHXH rồi tại Điều 2 ghi rỏ lắm .
    Thân :dance2::dance2::dance2::dance2:
     
    #6
  7. yaobei

    yaobei Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    264
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long biên Hà Nội
    Bộ Luật Lao động
    Của Nước Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam

    Điều 141

    1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.

    2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.
     
    Last edited: 9 Tháng sáu 2008
    #7
  8. tygd4

    tygd4 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ĐăkLăk
    Cảm ơn các bác rất nhiều.
    Như vậy là túm lại: DN em nên đóng BHXH cho nhân viên, nhưng mà trong trường hợp không vận động được sếp thì cách làm của em là vẫn không phạm lụât đúng không ạ ?!!, miễn là số lao động dưới 10 và thời hạn hợp đồng <= 3 tháng là được đúng không??
     
    #8
  9. Ocean 13

    Ocean 13 Đại dương bao la ...

    Bài viết:
    1,155
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Đại Dương
    Cái này là Bộ luật lao động năm 1994, xưa lắm rùi bạn ah.
    Bây giờ bạn thực hiện theo Luật của Quốc hội số 35/2002/QH10 ngày 02 tháng 04 năm 2002 và Luật của Quốc hội số 74/2006/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2006 về sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật lao động, trong đó có sửa đổi điều 141 đó.
     
    Last edited: 9 Tháng sáu 2008
    #9
  10. aogiac4551

    aogiac4551 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TP.HCM
    mình cũng trong trường hợp của bạn

    Bạn có thể không đóng BHXH, bên thuế không căn cứ vào việc đóng hay không đóng BHXH để lọai chi phí mà chỉ căn cứ vào HĐLĐ. xui xui thì bị thanh tra BHXH kỉêm tra thì phạt 5tr là cái chắc.
    Hồ sơ lao động cần Sơ yếu lý lịch, đơn xin việc, CMND thế là ok hihi
     
    #10
  11. Bekis

    Bekis Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    228
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    thanh thai
    Nếu không đóng BHXH thì tiền lương sẽ bị loại khỏi chi phí hợp lý đó bạn.
    Không những thế mà còn bị phạt nữa đó.
     
    #11
  12. Mai Thanh Hoa

    Mai Thanh Hoa Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    đúng rồi, bạn yaobei nói như vạy là chính xác, bạn có thể tìm hiểu rõ hơn ở Điều 141- Bộ luật lao động. Nhưng bạn lưu ý nhé: nếu ký HĐ lao động dưới 3 tháng nhưng lại ký liên tục 2 lần trở lên thì sẽ bị coi là hợp đồng dài hạn.
     
    #12
  13. yaobei

    yaobei Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    264
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long biên Hà Nội
    Cám ơn bạn tôi đã tìm được bản luật sửa đổi điều 141 đã khớp với luật BHXH bắt buộc .Thân
     
    #13
  14. tygd4

    tygd4 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ĐăkLăk

    Cảm ơn bạn aogiac4551 nhiều nhiều. Làm khống lách luật nên cũng thấy ớn ớn :(

    Thấy trong luật quy định thời hạn HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên thì phải đóng BHXH. Vậy mình làm HĐLĐ đúng 3 tháng thì có phạm luật không?
    Ăn rồi cứ 3 tháng làm hồ sơ 1 lần cũng ngại quá. Co thể kéo dài bằng hợp đồng thử việc không bạn?
     
    #14
  15. xuanhit

    xuanhit Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Tây
    Không đóng BHXH thì có được ko?

    Vậy là cứ sau 3 tháng thử việc thì phải đóng hHBXH à?
     
    #15

Chia sẻ trang này