Sổ Đăng ký Chứng từ ghi sổ

• Thread starter bt872003
  • Ngày gửi
B

bt872003

Guest
11/1/08
35
0
0
36
Tp HCM
Em đang là sinh viên thực tập, công ty em thực tập về TM và DV, áp dụng hình thức CTGS. Nhưng trong thực tế, em ko thấy có Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ. Cho em hỏi việc này sẽ ảnh hưởng như thế nào đến công tác kế toán của công ty ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Không ảnh hưởng gì cả.Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ là cuốn sổ mà trong đó người ta chỉ có ghi lại số chứng từ và giá trị của nó. Ví dụ: CTGS số 1: có giá trị 1.000.000 thì người ta ghi sổ là CTGS số 1 giá trị: 1.000.000 thế thôi.Tổng phát sinh của các chứng từ ghi sổ này sễ đối chiếu với bảng cân đối phát sinh.

C

cnct1177

Guest
25/12/04
11
0
1
Hanoi
chắc là không có vần đè gì đâu bạn ạ. Vì trên thực té khi đi làm thí sổ đăng ký chừng từ ghi số là sổ tập hợp các vấn dế phát sinh mà khi đó minh đã vào hết trong chứng từ ghi sổ rui.

B

bt872003

Guest
11/1/08
35
0
0
36
Tp HCM
Không ảnh hưởng gì cả.Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ là cuốn sổ mà trong đó người ta chỉ có ghi lại số chứng từ và giá trị của nó. Ví dụ: CTGS số 1: có giá trị 1.000.000 thì người ta ghi sổ là CTGS số 1 giá trị: 1.000.000 thế thôi.Tổng phát sinh của các chứng từ ghi sổ này sễ đối chiếu với bảng cân đối phát sinh.

Cho em hỏi thêm 1 điều là: Vậy khi mình làm bảng cân đối tài khoản và báo cáo tài chính thì nếu ko có SĐKCTGS thì việc đối chiếu sẽ khó khăn hơn phải ko ạ? Thú thật là về hình thức này, e còn nhiều khúc mắc wa, mong anh chị chỉ giúp ạ

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Mình nghĩ là như vậy.Nhưng trên thực tế cũng có nhiều công ty không sử dụng SĐKCTGS lắm.

levanton

levanton

Cao cấp
Cho em hỏi thêm 1 điều là: Vậy khi mình làm bảng cân đối tài khoản và báo cáo tài chính thì nếu ko có SĐKCTGS thì việc đối chiếu sẽ khó khăn hơn phải ko ạ?

Đúng như vậy, và sẽ xảy ra các trường hợp sau:
- Sai sót khi vào sổ cái => mất cân đối trong Bảng đối chiếu số phát sinh,
- Sót một vài TK khi lập Bảng đối chiếu số phát sinh nhưng vẫn cân đối được số dư => sai tổng số phát sinh Nợ, Có

Tốt hơn là và đúng qui định, cần phải lập sổ Đăng ký CTGS, vửa để phục vụ quản lý hạch tóan và cơ quan thuế kiểm tra thấy khớp đúng cả số liệu và phương pháp hạch tóan.

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
em cũng thực tập ở công ty làm theo hình thức chứng từ ghi sổ, nhưng khi xin 1 mẫu SĐKCTGS em ko hiểu tại sao trên mục sổ đăng ký chứng từ ghi sổ là từ ngày 1 đến ngày 31 nhưng trong cột ngày tháng lại chỉ ghi mỗi ngày 31. mà cái này ghi theo ngày thì làm sao mà biết trong ngày hết nghiệp vụ phát sinh hay chưa để tổng hợp. nhỡ mình tổng hợp xong lại có nghiệp vụ khac thì làm thế nào. các anh chị trả lời gấp giúp em nhé. mai em báo cáo rùi, thanks các anh chị nhìu

levanton

levanton

Cao cấp
em cũng thực tập ở công ty làm theo hình thức chứng từ ghi sổ, nhưng khi xin 1 mẫu SĐKCTGS em ko hiểu tại sao trên mục sổ đăng ký chứng từ ghi sổ là từ ngày 1 đến ngày 31 nhưng trong cột ngày tháng lại chỉ ghi mỗi ngày 31. mà cái này ghi theo ngày thì làm sao mà biết trong ngày hết nghiệp vụ phát sinh hay chưa để tổng hợp. nhỡ mình tổng hợp xong lại có nghiệp vụ khac thì làm thế nào. các anh chị trả lời gấp giúp em nhé. mai em báo cáo rùi, thanks các anh chị nhìu

Có khi kế toán gom cả tháng mới làm CTGS chứ không làm từng ngày, như vậy ngày lập CTGS là ngày cuối tháng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA