Hồ sơ xuất khẩu

• Thread starter Ocean 13
  • Ngày gửi
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Các bác chuyên về xuất khẩu xin trợ giúp tôi với:
1. Hồ sơ xuất khẩu gồm những gì ?
2. Quy trình xuất khẩu ntn ?
3. Xuất hoá đơn GTGT ntn ?
4. Hạch toán thuế NK, thuế TTĐB sẽ được hoàn lại ntn ?
DN muốn xuất khẩu mặt hàng là thực phẩm thì hồ sơ cần gì nhiều hơn ko ?
Xin trân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tintin2010

Guest
16/4/08
35
0
0
40
ha noi
Bạn hỏi nhiều vấn đề quá, theo mình tốt nhất bạn kiếm một quyển sách nghiệp vụ XNK mà đọc, tuy nhiên mình cũng thử trả lời bạn nếu chỗ nào chưa đủ mọi người cùng góp ý nhé:
1. hồ sơ xuất khẩu
Hóa đơn thương mại, phiếu đóng gói (invoice, packing list)
Tờ khai hải quan
Giấy chứng nhận xuất xứ (C/O, có các form ưu đãi nếu bạn XNK ở khu vực ưu đãi thuế quan thì nên làm C/O các form ưu đãi sẽ được miễn giảm thuế rất nhiều)
vận tải đơn (Bill tàu)
ngoài ra còn có giấy chứng nhận hun trùng, kiểm dịch (thường là đối với các mặt hàng thực phẩm, và một số thị trường yêu cầu phải có như Mỹ hay EU chẳng hạn, hoặc do yêu cầu của bên nước ngoài).
2. Quy trình XK
Dựa theo hợp đồng kinh tế bạn lập invoice và packing list
làm thủ tục mở tờ khai hải quan
Làm thủ tục hun trùng, kiểm dịch (nếu có)
Liên lạc với hãng tàu hay nhờ công ty giao nhận nào đó để book chuyến (họ sẽ cung cấp cho bạn Bill tàu và các hóa đơn dịch vụ liên quan (vận tải nội địa, phí vận đơn ...).
Bạn gửi một bộ hồ sơ ra nước ngoài bao gồm các thứ trên (theo yêu cầu trong hợp đồng hay L/C đã mở).
3. Thủ tục NK
Bạn làm ngược lại như trên
Nếu bạn nhập FOB thì bạn liên lạc với Công ty giao nhận hay hãng tàu nào đó để book chuyến, họ sẽ làm thủ tục đầu bên kia cho bạn, khi bạn nhận được bộ hồ sơ hàng hóa bạn làm thủ tục mở tờ khai hải quan (bạn lưu ý là nếu bạn nhập lô hàng ở khu vực ưu đãi thuế thì bạn nên yêu cầu bên kia làm C/O form ưu đãi, thuế NK sẽ được giảm).
Bạn sẽ nhận được giấy báo hàng đến, bạn đến nơi hẹn trên giấy báo làm các thủ tục thanh toán tiền cước và chi phí liên quan để nhập hàng về (vận tải nội địa, phí vận đơn, vệ sinh cont, lưu kho bãi, bốc xếp, giao nhận, THC...)
Nếu bạn nhập CIF thực hiện đúng các bước trên nhưng không phải book chuyến thôi.
4. Xuất hóa đơn GTGT bạn xuất theo tờ khai hải quan
- XK: thuế GTGT 0%, giá bán là giá trên TKHQ x tỷ giá trên TKHQ
- NK: Thuế GTGT theo TKHQ có thể là 5%, 10%, O%
5. Hạch toán thuế NK, TTĐB bạn hạch toán bình thường khi nào được hoàn thì ghi nhận giảm đi thôi. (nói thật mình mới làm nghiệp vụ hoàn thuế GTGT thôi, thuế NK và TTĐB chưa làm bao giờ).
Note: Nếu bạn ở khu vực phía bắc, cứ gọi điện cho mình, mình sẽ cho bạn số điện thoại Cty làm giao nhận cho Cty mình, bạn mới XK tốt nhất là nên nhờ Cty giao nhận giúp đỡ, như vậy nhanh chóng thuận tiện, sai sót chạy theo thì chết. Dung (034.3822757.(21)

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn hỏi nhiều vấn đề quá, theo mình tốt nhất bạn kiếm một quyển sách nghiệp vụ XNK mà đọc, tuy nhiên mình cũng thử trả lời bạn nếu chỗ nào chưa đủ mọi người cùng góp ý nhé:
1. hồ sơ xuất khẩu
Hóa đơn thương mại, phiếu đóng gói (invoice, packing list)
Tờ khai hải quan
Giấy chứng nhận xuất xứ (C/O, có các form ưu đãi nếu bạn XNK ở khu vực ưu đãi thuế quan thì nên làm C/O các form ưu đãi sẽ được miễn giảm thuế rất nhiều)
vận tải đơn (Bill tàu)
ngoài ra còn có giấy chứng nhận hun trùng, kiểm dịch (thường là đối với các mặt hàng thực phẩm, và một số thị trường yêu cầu phải có như Mỹ hay EU chẳng hạn, hoặc do yêu cầu của bên nước ngoài).
2. Quy trình XK
Dựa theo hợp đồng kinh tế bạn lập invoice và packing list
làm thủ tục mở tờ khai hải quan
Làm thủ tục hun trùng, kiểm dịch (nếu có)
Liên lạc với hãng tàu hay nhờ công ty giao nhận nào đó để book chuyến (họ sẽ cung cấp cho bạn Bill tàu và các hóa đơn dịch vụ liên quan (vận tải nội địa, phí vận đơn ...).
Bạn gửi một bộ hồ sơ ra nước ngoài bao gồm các thứ trên (theo yêu cầu trong hợp đồng hay L/C đã mở).
3. Thủ tục NK
Bạn làm ngược lại như trên
Nếu bạn nhập FOB thì bạn liên lạc với Công ty giao nhận hay hãng tàu nào đó để book chuyến, họ sẽ làm thủ tục đầu bên kia cho bạn, khi bạn nhận được bộ hồ sơ hàng hóa bạn làm thủ tục mở tờ khai hải quan (bạn lưu ý là nếu bạn nhập lô hàng ở khu vực ưu đãi thuế thì bạn nên yêu cầu bên kia làm C/O form ưu đãi, thuế NK sẽ được giảm).
Bạn sẽ nhận được giấy báo hàng đến, bạn đến nơi hẹn trên giấy báo làm các thủ tục thanh toán tiền cước và chi phí liên quan để nhập hàng về (vận tải nội địa, phí vận đơn, vệ sinh cont, lưu kho bãi, bốc xếp, giao nhận, THC...)
Nếu bạn nhập CIF thực hiện đúng các bước trên nhưng không phải book chuyến thôi.
4. Xuất hóa đơn GTGT bạn xuất theo tờ khai hải quan
- XK: thuế GTGT 0%, giá bán là giá trên TKHQ x tỷ giá trên TKHQ
- NK: Thuế GTGT theo TKHQ có thể là 5%, 10%, O%
5. Hạch toán thuế NK, TTĐB bạn hạch toán bình thường khi nào được hoàn thì ghi nhận giảm đi thôi. (nói thật mình mới làm nghiệp vụ hoàn thuế GTGT thôi, thuế NK và TTĐB chưa làm bao giờ).
Note: Nếu bạn ở khu vực phía bắc, cứ gọi điện cho mình, mình sẽ cho bạn số điện thoại Cty làm giao nhận cho Cty mình, bạn mới XK tốt nhất là nên nhờ Cty giao nhận giúp đỡ, như vậy nhanh chóng thuận tiện, sai sót chạy theo thì chết. Dung (034.3822757.(21)
Cảm ơn Dung rất nhiều, hình như bạn ở Hải Dương ? Mình đang tìm hiểu trước thôi, chứ bên mình cũng thường nhập khẩu và có nhờ cty giao nhận giúp đỡ rùi.
Bạn có mẫu C/O FORM D ko thì cho mình xin với, Thanks nhá.

V

vdco

Guest
25/3/08
2
0
0
40
halong
Mình làm Nk nhiều, nhưng chưa làm qua thủ tục tạm nhập tái xuất.
Công ty mình tạm nhập 01 lô hàng lốp xe đã qua sử dụng tại cảng hải Phòng, rồi tái xuất đi Trung Quốc. Hiện minh mới tìm hiểu qua được biết cần có các thủ tục:
+ Giấy phép của Bộ Công Thương (cái này chưa bít làm thế nào)
+ Mở tờ khai nhập
- Ngoài ra còn cần thủ tục gì không?, có cần môi trường, rùi UBND tỉnh cấp giấy phép không??
tháng 08 là hàng về Việt Nam, mong các bạn chỉ dẫn

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Công ty mình tạm nhập 01 lô hàng lốp xe đã qua sử dụng tại cảng hải Phòng, rồi tái xuất đi Trung Quốc. Hiện minh mới tìm hiểu qua được biết cần có các thủ tục:
+ Mở tờ khai nhập
- Ngoài ra còn cần thủ tục gì không?, có cần môi trường, rùi UBND tỉnh cấp giấy phép không??

Giấy phép nên xin sớm đi bạn ah, hàng cũng sắp về rồi, ngày trước cty mình xin của Sở thôi, chứ ko xin của Bộ, bạn thử lên Sở xin xem

T

tintin2010

Guest
16/4/08
35
0
0
40
ha noi
Không mình ở Hà Đông, bạn muốn có C/O thì cứ lên VCCI mà mua, bạn đã nhờ cty giao nhận rồi thì cứ ủy quyền cho họ xin hộ cũng được

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Các bác chuyên về xuất khẩu xin trợ giúp tôi với:
1. Hồ sơ xuất khẩu gồm những gì ?
2. Quy trình xuất khẩu ntn ?
3. Xuất hoá đơn GTGT ntn ?
4. Hạch toán thuế NK, thuế TTĐB sẽ được hoàn lại ntn ?
DN muốn xuất khẩu mặt hàng là thực phẩm thì hồ sơ cần gì nhiều hơn ko ?
Xin trân thành cảm ơn.
---------
1. Luật Hải quan
2. Nghị định 154/CP
3. Thông tư 59/TT-BTC
4. Thông tư 32/TT-BTC
5. Quyết định 874 quy trinh thu tuc HQ voi HH XNK

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cảm ơn Dung rất nhiều, hình như bạn ở Hải Dương ? Mình đang tìm hiểu trước thôi, chứ bên mình cũng thường nhập khẩu và có nhờ cty giao nhận giúp đỡ rùi.
Bạn có mẫu C/O FORM D ko thì cho mình xin với, Thanks nhá.
Bạn làm thủ tục nhập khẩu thì không cần làm C/O. Cái này bên xuất làm.
C/O form D dùng để xuất vào các nước thuộc khu vực ASEAN.
Để được cấp C/O form D, hàng hóa phải nằm trong diện được hưởng ưu đãi thuế quan theo Hiệp định CEPT/AFTA
Lâu rồi tớ không làm cái này. Lúc trước là 50K một bộ C/O Form D

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Bạn làm thủ tục nhập khẩu thì không cần làm C/O. Cái này bên xuất làm.
C/O form D dùng để xuất vào các nước thuộc khu vực ASEAN.
Để được cấp C/O form D, hàng hóa phải nằm trong diện được hưởng ưu đãi thuế quan theo Hiệp định CEPT/AFTA
Lâu rồi tớ không làm cái này. Lúc trước là 50K một bộ C/O Form D

Lúc nỳ vẫn là 500 k +50 thuế vat=550.000 VNĐ

B

btamsgn

Guest
5/12/06
6
0
0
43
TPHCM
Bạn liên lạc với hải quan nơi bạn khai xuất để được hướng dẫn cụ thể.

Thủ tục cũng giản đơn, nếu không biết thì hải quan nơi bạn làm sẽ hướng dẫn cho bạn.

+ Mở tờ khai nhập

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA