Sử dụng Hoá đơn

• Thread starter NguyenHongHa
  • Ngày gửi
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Doanh thu tháng 5 của Cty em là 700tr (cty bán đồ ăn nhanh) nhưng kế toán lại không viết hoá đơn, trong khi đó lại viết 1 HD của tháng 6 rồi. Bây giờ muốn quay lại viết hoá đơn cho doanh thu tháng 5 thì làm thế nào nhỉ? Nếu sử dụng Hoá đơn không lần lượt thì sẽ bị phạt, em đã đọc ND89 và TT120 nhưng không thấy nói rõ mức phạt của trường hợp này.
Cả nhà ơi giúp mình với nhé! Cảm ơn mọi người nhiều.
Anh Tiger đang ở đâu í nhỉ? Giúp em với

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Doanh thu tháng 5 của Cty em là 700tr (cty bán đồ ăn nhanh) nhưng kế toán lại không viết hoá đơn, trong khi đó lại viết 1 HD của tháng 6 rồi. Bây giờ muốn quay lại viết hoá đơn cho doanh thu tháng 5 thì làm thế nào nhỉ? Nếu sử dụng Hoá đơn không lần lượt thì sẽ bị phạt, em đã đọc ND89 và TT120 nhưng không thấy nói rõ mức phạt của trường hợp này.
Cả nhà ơi giúp mình với nhé! Cảm ơn mọi người nhiều.
Anh Tiger đang ở đâu í nhỉ? Giúp em với
Thế nếu em biết được mức phạt rùi có dám viết không hixhix......... tuy nhiên e có thể huỷ hoá đơn tháng 6 đó đi (lý do viết nhầm ngày tháng) vì cũng chỉ mới viết 1 HĐ tháng 6 thui đúng ko??

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Mình cũng nghĩ đến phương án này, thế nhưng với loại hình Cty này thì hình như ngày nào cũng phải viết hoá đơn (vì là bán lẻ mà, khách hàng vào ăn ai lấy HD đâu), nên lại cảm thấy không ổn lắm.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Cách thức hạch toán của bạn cũng tương tự như bên cty mình. Cty mình làm bên du lịch, khách hàng là khách lẻ, họ ko lấy hoá đơn. Như thế mình phải tập hợp doanh thu trong một tháng và xuất hoá đơn cho doanh thu đó. Nếu bên bạn ngày nào cũng xuất hoá đơn thì quyển hoá đơn đó chắc bên bạn dùng được mấy tháng !:d

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Cách thức hạch toán của bạn cũng tương tự như bên cty mình. Cty mình làm bên du lịch, khách hàng là khách lẻ, họ ko lấy hoá đơn. Như thế mình phải tập hợp doanh thu trong một tháng và xuất hoá đơn cho doanh thu đó. Nếu bên bạn ngày nào cũng xuất hoá đơn thì quyển hoá đơn đó chắc bên bạn dùng được mấy tháng !:d

Nếu ngày nào cũng viết HD thì 1 quyển HD dùng được hơn 1 tháng đấy bạn ah. Mà trong thực tế có những DN 1 tháng họ dùng vài quyển HD là bình thường mà.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Thế thì tốn kém nhỉ? Hiii đùa vậy thôi, nếu doanh thu trên 100k thì bạn xuất hoá đơn luôn, ko cần đưa cho khách hàng mà.
Nếu doanh thu <100k thì tập hợp lại, tuỳ theo xuất hoá đơn vào cuối ngày hay tập hợp vài ngày rồi xuất hoá đơn cũng được. Theo mình là thế !

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Thế thì tốn kém nhỉ? Hiii đùa vậy thôi, nếu doanh thu trên 100k thì bạn xuất hoá đơn luôn, ko cần đưa cho khách hàng mà.
Nếu doanh thu <100k thì tập hợp lại, tuỳ theo xuất hoá đơn vào cuối ngày hay tập hợp vài ngày rồi xuất hoá đơn cũng được. Theo mình là thế !

Mình vừa hỏi lên phòng tư vấn thuế về việc sử dụng Hoá đơn cho loại hình kinh doanh như của mình thì họ quy định là ngày nào cũng phải viết HD cho ngày đó đấy bạn ah. Nếu k sẽ bị phạt đấy. Bạn cũng nên làm vậy đối với cty của mình nhé. Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA