2 mức thuế xuất. nên làm thế nào?

• Thread starter sukyo
  • Ngày gửi
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
C.ty tui có hợp đồng vận chuyển hàng hoá là gỗ nguyên liệu với c.ty khác. Trong hợp đồng đã ghi là phải đảm bảo số hàng hoá vận chuyển đầy đủ, đảm bảo....nếu có chênh lệnh về số luợng thì sẽ xử lý (do khi nhận hàng khối lượng M3 nhưng khi giao đến nơi thì lại qui ra khối lượng Tấn). PP xử lý là
- Nếu thiếu sẽ xử lý đền bù (trường hợp này không vấn đề gì)
- Nếu thừa sẽ được C.ty tui sẽ tính là thu mua lại số hàng đó.
Khi làm biên bản thanh lý hợp đồng thì có tính là thanh toán cuớc phí vận chuyển đó và số xử lý thừa.
Nhưng khi xuất hoá đơn thì C.ty mình muốn viết 1 HĐ thôi. Bao gồm tổng số tiền được thanh toán với thuế xuất 5% (gồm số tiền cước vận chuyển + số tiền mua lại số giao thừa). Nhưng C.ty bên B không đồng ý. Họ nói phải viết 2 HĐ. 1 là tổng số tiền cước vận chuyển với thuế xuất 5%, 2 là số hàng thừa xuất bán lại với thuế xuất 10%. C.ty mình không muốn vậy vì nếu nhận hoá đơn bán lại đó thì sẽ phải làm thủ tục nhập xuất kho, rồi lại xuất HĐ bán và rất nhiều thủ tục.
Tui muốn hỏi là có thể chỉ viết 1 HĐ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
C.ty tui có hợp đồng vận chuyển hàng hoá là gỗ nguyên liệu với c.ty khác. Trong hợp đồng đã ghi là phải đảm bảo số hàng hoá vận chuyển đầy đủ, đảm bảo....nếu có chênh lệnh về số luợng thì sẽ xử lý (do khi nhận hàng khối lượng M3 nhưng khi giao đến nơi thì lại qui ra khối lượng Tấn). PP xử lý là
- Nếu thiếu sẽ xử lý đền bù (trường hợp này không vấn đề gì)
- Nếu thừa sẽ được C.ty tui sẽ tính là thu mua lại số hàng đó.
Khi làm biên bản thanh lý hợp đồng thì có tính là thanh toán cuớc phí vận chuyển đó và số xử lý thừa.
Nhưng khi xuất hoá đơn thì C.ty mình muốn viết 1 HĐ thôi. Bao gồm tổng số tiền được thanh toán với thuế xuất 5% (gồm số tiền cước vận chuyển + số tiền mua lại số giao thừa). Nhưng C.ty bên B không đồng ý. Họ nói phải viết 2 HĐ. 1 là tổng số tiền cước vận chuyển với thuế xuất 5%, 2 là số hàng thừa xuất bán lại với thuế xuất 10%. C.ty mình không muốn vậy vì nếu nhận hoá đơn bán lại đó thì sẽ phải làm thủ tục nhập xuất kho, rồi lại xuất HĐ bán và rất nhiều thủ tục.
Tui muốn hỏi là có thể chỉ viết 1 HĐ không?

Nếu là hoá đơn in sắn và có ghi hai mức thuế suất thì bạn mới viết chung 1 hoá đơn đc. Còn không bạn phải viết 2 hoá đơn đấy!

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Phải viết hai hóa đơn thì mới chính xác bạn nhé.Trừ khi Cty bạn có HD đặc thù.
Thân!!!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cho mình hỏi Sukyo là khi xuất hoá đơn gỗ tỷ lệ thuế bạn đã viết trên hoá đơn là 10% hay 5%? cái nào đúng với quy định?

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Cho mình hỏi Sukyo là khi xuất hoá đơn gỗ tỷ lệ thuế bạn đã viết trên hoá đơn là 10% hay 5%? cái nào đúng với quy định?

Nếu viết HĐ vận chuyển thì thuế là 5%. Còn đối với gỗ thu mua ngoài doanh nghiệp thì phải chịu mức thuế 10% (gỗ trong DN là gỗ rừng trồng nên không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT)

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Đính chính: C.ty mình không phải xuất HĐ mà là người đi thuê vận chuyển. HĐ ở đây là HĐ GTGT 3 liên bình thường. Ý mình muốn hỏi là làm thế nào xử lý nêú vận chuyển thừa số hàng trong hợp đồng mà vẫn chỉ viết 1 HĐ thui. Vì khi mình thanh lý hợp đồng có thừa thì phải xử lý là đương nhiên. Nhưng bên nhận vận chuyển không xuất HĐ tổng số tiền đó vì bao gồm cước vận chuyển + số thừa (được chuyển thành thu mua). Rất mong mọi người giúp?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA