Công ty dưới 10 nhân viên có cần phải đóng BHXH ??

• Thread starter giaphamco
  • Ngày gửi
G

giaphamco

Guest
Cty mình là Cty TNHH Nhỏ , Chỉ đăng ký có 7 nhân viên , Có người bảo cty dưới 10 nhân viên ko cần đăng ký BHXH có phải ko ? Nếu có thì sau này có bị truy thu ko ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tinaxitu

Guest
1/12/06
8
0
0
43
Nha Trang
Theo mình nhớ thì Trước 2005 Luật BHXH bắt buộc DN sử dụng trên 10 lao động là phải mua BHXH cho nhân viên . Nhưng đến tháng 7/2005 thì bắt buộc mua hết dù la dưới 10 người , nếu ko mua sẽ bị cơ quan BHXH truy thu tới thời điểm đó.

Sửa lần cuối:
C

chinhluanv

Guest
20/1/08
29
0
0
sai gon
theo tôi bạn nên làm HD thời vụ......khỏi phải lo đóng bảm hiểm

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
theo tôi bạn nên làm HD thời vụ......khỏi phải lo đóng bảm hiểm
Tại sao lại cứ phải suy nghĩ cách tránh chi cho mệt nhỉ ?
BHXH, BHYT là quyền lợi của người lao đông, tội gì phải chốn tránh chi cho khổ. Làm hợp đồng thời vụ trong nhiều trường hợp thì ko phù hợp, hơn nữa hợp đồng thời vụ sau 3 tháng ký lại thì coi như hợp đồng chính thức phải đóng BHXH, BHYT rùi. Mà lmf như vậy thì tối ngày cứ phải lo vụ làm hợp đồng thôi cũng đủ chết rùi.:wall:

S

summerday27

Guest
21/4/08
6
0
0
Hà Nội
Nhân viên bán thời gian được BHXH

Mình thấy mọi người chẳng trả lời cụ thể gì cả. DN của mình có tới 20 người nhưng đều ko tham gia BHXH vì chỗ mình hầu hết là làm bán tg (Làm cả ở nơi khác nữa). Nếu trong HĐLĐ nói rõ các khoản BHYT, BHXH đã đc chủ DN trả vào lương thì có sao ko vì chẳng có ai có tg đi làm BHXH cho mọi ng cả.

N

nhungnamlsn

Guest
1/12/07
23
0
0
lạng sơn
công ty của mình cũng không đóng BHXH, BHYT mà ghi vào HĐLĐ đã được chủ DN trả vào lương, không biết như vậy có được không? bác nào biết về vấn đề này chỉ giúp với nào

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Công ty dưới 10 nhân viên có phải đóng BHXH khong ?

công ty của mình cũng không đóng BHXH, BHYT mà ghi vào HĐLĐ đã được chủ DN trả vào lương, không biết như vậy có được không? bác nào biết về vấn đề này chỉ giúp với nào

Bạn ơi , BHXH -BHYT là quyền lợi của mình sao để công ty lách vậy ? Nếu bạn đã tham gia ở nơi khác thì được ,còn chưa thì BHXH 2007 đã là bắt buộc tham gia hết không lách được lâu đâu bạn à .
:friend: :friend: :friend:

M

Minh Hao

Guest
Theo mình thì bạn nên đăng ký BHXH, YT cho nhân viên, vì đó cũng là quyền lợi của mình. Công ty mình khi mới thành lập còn ít người hơn, tóm lại nên đăng ký.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
cái này thì tuỳ từng cách quản lý của mỗi DN bạn ah, nhưng theo mình bạn nên đăng ký BH cho nhân viên, cũng là đòi quyền lợi cho mình nữa đấy.

V

visao

Guest
13/5/08
3
0
0
bd
BHXH là chính sách lớn của Đảng và Nhà nước mà bạn...( oooẹeeee) Bình thường không xảy ra rủi ro thì vậy chứ nếu xảy ra tai nạn lao động rồi thì " thấy cái cảnh "??? Tôi đồng ý với bạn NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Công ty dưới 10 nhân viên có cần phải đóng BHXH ?

Bạn nói rõ hơn được không?

Bạn Chu Huyen ơi .
Đã nói là BHXH -BHYT là quyền lợi của mình tại sao phải tự mình làm khổ mình thế , Nếu bạn làm HDLD thời vụ , như vậy suốt ngày bạn cứ chỉ làm HDLD thời vụ còn thời giờ đâu mà làm việc khác , chỉ cho khổ .
tại các bạn thấy cái lợi trước mắt mà không thấy hậu quả lâu dài , đau bệnh thì thẻ BHYT lấy đâu ra mà khám bệnh ....... Tham gia BHXH -BHYT là người khoẻ giúp đỡ người bệnh đó . Mong các bạn suy nghĩ lại đi .Giúp ít 1 phần cho xã hội .
Thanks
:bigok: :bigok: :bigok:

T

tygd4

Guest
29/5/08
12
0
0
ĐăkLăk
Kí HĐLĐ 3 tháng

Cho mình ké một câu với:

- Mình không rõ lắm ở chỗ: " kí HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên thì phải đóng BHXH"
Vậy nếu mình kí HĐLĐ 3 tháng thì có phải đóng BHXH không? (hay chỉ nên kí 2tháng thôi?)
- Nếu mình kí HĐLĐ 3 tháng một lần với một nhân viên, sau đó ngưng không kí nữa, cách 3 tháng, sau đó lại tiếp tục kí 3 tháng... cứ như vậy.. thì có phạm luật không?

Xin cảm ơn!!!

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Công ty dưới 10 nhân viên có cần phải đóng BHXH ?

Cho mình ké một câu với:

- Mình không rõ lắm ở chỗ: " kí HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên thì phải đóng BHXH"
Vậy nếu mình kí HĐLĐ 3 tháng thì có phải đóng BHXH không? (hay chỉ nên kí 2tháng thôi?)
- Nếu mình kí HĐLĐ 3 tháng một lần với một nhân viên, sau đó ngưng không kí nữa, cách 3 tháng, sau đó lại tiếp tục kí 3 tháng... cứ như vậy.. thì có phạm luật không?

Xin cảm ơn!!!

Baạn tygd4 thân
HDLD từ đủ 3 tháng là đã bắt buộc tham gia BHXH-BHYT rồi .Nếu bạn ký HDLD 2 tháng thì không bắt buộc nhưng bạn chỏ được ký không quá 3 lần . Ký lần thứ 3 trở đi xem như là HDLD dài hạn
Thân chào
:flower1: :flower1: :flower1:

G

giaphamco

Guest
Bạn Chu Huyen ơi .
Đã nói là BHXH -BHYT là quyền lợi của mình tại sao phải tự mình làm khổ mình thế , Nếu bạn làm HDLD thời vụ , như vậy suốt ngày bạn cứ chỉ làm HDLD thời vụ còn thời giờ đâu mà làm việc khác , chỉ cho khổ .
tại các bạn thấy cái lợi trước mắt mà không thấy hậu quả lâu dài , đau bệnh thì thẻ BHYT lấy đâu ra mà khám bệnh ....... Tham gia BHXH -BHYT là người khoẻ giúp đỡ người bệnh đó . Mong các bạn suy nghĩ lại đi .Giúp ít 1 phần cho xã hội .
Thanks
:bigok: :bigok: :bigok:

Bạn có biết nhiều cty mới thành lập , Tiền lương trả cho nhân viên ít ỏi , Lấy đâu ra mà đóng BH , Tại sao ko lách để trả cho nhân viên mình đồng lương cao cao 1 chút , Theo bạn thì bạn chọn cách nào ..
1 / Đóng BH lương ít
2 / Lương khá ko bảo hiểm

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn có biết nhiều cty mới thành lập , Tiền lương trả cho nhân viên ít ỏi , Lấy đâu ra mà đóng BH , Tại sao ko lách để trả cho nhân viên mình đồng lương cao cao 1 chút , Theo bạn thì bạn chọn cách nào ..
1 / Đóng BH lương ít
Có mỗi chuyện đống BH thôi mà sao mọi người cứ phải tranh luận nhiều thế nhỉ. Chỉ mỗi cái tên " BHXH bắt buộc" thôi đã đủ để hiểu rằng DN bắt buộc phải tham gia BHXH, BHYT cho nhân viên của mình. Lách để làm gì rồi sau này họ phạt còn nặng hơn và hồ sơ giấy tờ còn phức tạp hơn nhiều.
@ giaphamco: Ở trên diễn đàn này thì bạn nên hướng dẫn cho họ cách làm theo đúng luật pháp chứ đừng hướng dẫn họ "lách luật" nhé, còn cái nào có lợi hơn thì tự mỗi DN, mỗi người lao động sẽ hiểu mà.

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
1 / Đóng BH lương ít

Chào bạn giaphamco
Nếu như bạn nói tiền lương ít ỏi , không đóng BHXH-BHYT để trả cho nhân viên mình đồng lương cao cao 1 chút . Tôi đồng ý với ý kiến nầy , nhưng bạn xem lại , nếu rủi chẳng may NLD có vấn đề về tai nạn thì đều đó bạn giải quyết như thế nào ?
Thân chào bạn
:020: :020: :020:

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Em nghỉ ngoài vấn đề kế toán có làm thủ tục đóng BHXH hay không còn phụ thuộc vào chủ doanh nghiệp có chịu đóng hay không ?!
Em đã làm nhiều công ty nhất là cty tư nhân như TNHH, các xếp cứ đòi giảm mức lương đóng BH thấp hơn so với mức lương thực tế của nhân viên hay không chịu đóng đầy đủ cho tất cả các nhân viên mà chỉ chọn ra một số người cho là " ưu tú " để đóng.
Là kế toán nhưng em ngán nhất vụ BHXH đó. Mình là người đứng giữa không biết phải làm sao ?!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA