Kê khai thuế GTGT hàng xuất khẩu

• Thread starter DongPhuong Ngo
  • Ngày gửi
D

DongPhuong Ngo

Guest
2/6/08
11
0
0
Hà Nội
Bên em là đơn vị xuất khẩu.
Khi xuất hoá đơn thì chỉ toàn xuất bằng đồng tiền USD và ko ghi tỷ giá trên hoá đơn. Sổ kế toán thì đăng ký sử dụng đồng tiền USD. Các bác cho em hỏi khi kê khai vào tờ khai hàng tháng thì lấy tỷ giá nào?!

Trước đây chị kế toán trước thường lấy tỷ giá là 16.000 bất kể thời điểm xuất hoá đơn tỷ giá như thế nào.
Bây giờ e có cần điều chỉnh thuế GTGT trước đây ko và điều chỉnh như thế nào ạ ?!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bên em là đơn vị xuất khẩu.
Khi xuất hoá đơn thì chỉ toàn xuất bằng đồng tiền USD và ko ghi tỷ giá trên hoá đơn. Sổ kế toán thì đăng ký sử dụng đồng tiền USD. Các bác cho em hỏi khi kê khai vào tờ khai hàng tháng thì lấy tỷ giá nào?!

Trước đây chị kế toán trước thường lấy tỷ giá là 16.000 bất kể thời điểm xuất hoá đơn tỷ giá như thế nào.
Bây giờ e có cần điều chỉnh thuế GTGT trước đây ko và điều chỉnh như thế nào ạ ?!

+ Bạn thân mến tỷ giá hạch toán là tỷ giá tại thời điểm phát sinh nghiệp vụ, bạn nên căn cứ tỷ giá thời điểm xuất HĐ đúng với tỷ giá liên ngân hàng để hạch toán và kê khai.:flower:

T

tintin2010

Guest
16/4/08
35
0
0
40
ha noi
Ở cty mình thường làm như sau:
Trên tờ khai hải quan: tỷ giá là giá bán ra của ngân hàng ngoại thương tại thời điểm lập tờ khai.
Khi viết hóa đơn GTGT cũng lấy tỷ giá trên tờ khai hải quan.
Khi khách chuyển tiền về vào sổ theo tỷ giá mua vào của ngân hàng ngoại thương tại thời điểm nhận tiền.
Nếu phát sinh chênh lệch tỷ giá ghi nhận 635/515

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA