Hợp đồng thuê xe với cá nhân

• Thread starter kemuketoan
  • Ngày gửi
kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Chào Web kế toán.
Công ty mình có thuê xe để cho sếp sử dụng, nhưng chiếc xe này mang tên cá nhân vì thế họ không viết hóa đơn cho mình đựoc. Mình muốn hỏi là mình làm hợp đồng thuê xe với họ, xong hàng tháng có hóa đơn xăng dầu ( những hóa đơn đó mang tên công ty mình, MST...) thì những chi phí đó có đươc tính là chi phí hợp lý không? Rất mong được sự giúp đỡ từ các thành viên.
Cảm ơn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Nếu để hợp lý thì bạn phải nói với bên kia xuất hoá đơn, nếu ko có hoá đơn thì có thể mang hợp đồng và chứng từ liên quan của xe đến cơ quan thúê và mua hoá đơn xuất cho bên đi thuê. khi đó thì chi phí sẽ được hợp lý. nhưng nếu để là chi phí hợp lý thì sẽ bị khống chế 1 mức tối đa nhất định theo quy định bạn ah!

Y

yenhai

Guest
5/12/07
32
0
0
TPHCM
Bạn cho mình hỏi : bạn có biết thuế suất mà chi cục thuế tính cho hóa đơn thuê xe là bao nhiêu không ?

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Bạn cho mình hỏi : bạn có biết thuế suất mà chi cục thuế tính cho hóa đơn thuê xe là bao nhiêu không ?

Bạn có thể nghiên cứu trong thông tư 60 đó bạn ạ, ở đó ghi rất chi tiết.

H

hoangkimyen

Sơ cấp
12/8/08
3
0
0
47
TPHCM
Bạn ơi, sao mình tìm hòai trong thông tư 60 mà không thấy phần thuế suất mua hóa đơn thuê xe là bao nhiêu hết vậy bạn

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Bạn ơi, sao mình tìm hòai trong thông tư 60 mà không thấy phần thuế suất mua hóa đơn thuê xe là bao nhiêu hết vậy bạn
Cái thuế suất này chính là thuế thu nhập của cá nhân cho thuê xe, nó được tính theo luỹ tiến, nghĩa là tuỳ thuộc vào chi phí thuê xe một tháng của bạn.
Người cho thuê không xuất hóa đơn, thì bên thuế họ xuất và thu lại thuế TNCN mà nếu người cho thuê xuất thì họ phải nộp.

H

hunglamson

Sơ cấp
14/7/08
16
1
3
23
VN
Chào cả nhà. Cho mình hỏi là Hợp đồng thuê xe với cá nhân có cần thiết phải công chứng trước khi mang lên cơ quan thuế mua hóa đơn không? thanks

Q

-_-QUYNHANH-_-

Guest
5/5/06
30
0
0
ha noi
Hợp đồng thuê xe với cá nhân không phải công chứng, chỉ cần phôtô đóng dấu sao y bản chính của Cty là được
@hoangkimyen: thuế suất thuê xe là:13.64%
Cách tính thuế như sau:
- Thuế GTGT = Doanh thu tính thuế x tỷ lệ % GTGT(50%)x thuế suất 10%
- Thuế TNDN = Doanh thu tính thuế x tỷ lệ % TNDN(25%)x thuế suất 28%
Doanh thu tính thuế = số tiền thuê (chưa có thuế /0.8636)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA