Tài Sản cố định không hóa đơn!

• Thread starter nhuttam85
  • Ngày gửi
N

nhuttam85

Guest
Em đang làm việc tại một công ty sản xuất kèo thép và xây dựng, Tài sản của công ty rất nhiều, nhưng cũng đa số là không có hoá đơn (Do mua lại của một số DNTN SX khác), như máy cán tole, máy dầm... Do em mới về cty nên không cố vấn được sếp nhiều. Vậy bây giờ em muốn khấu hao những TSCĐ đó để tính giá thành sản phẩm. Anh chị có cách nào không? Giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Vậy muốn xác định số tài sản đó cho hợp lý thì bạn phải trên cơ sở chứng từ của cơ quan cũ và hợp đồng mua bán giữa hai bên. hoặc không có thì công ty bạn phải lập hội đồng thẩm định giá để xác định giá trị tài sản đưa vào khấu hao!

N

nhuttam85

Guest
Cám ơn bạn rất nhiều. Có phải chỉ căn cứ vào hợp đồng là có thể khấu hao không? Hoặc lập hội đồng nghiệm thu giá trị TSCĐ, xác định giá trị còn lại là được khấu hao? Hội đồng thẩm định thường bao gồm những ai vậy bạn? Và phải tiến hành như thế nào?

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cám ơn bạn rất nhiều. Có phải chỉ căn cứ vào hợp đồng là có thể khấu hao không? Hoặc lập hội đồng nghiệm thu giá trị TSCĐ, xác định giá trị còn lại là được khấu hao? Hội đồng thẩm định thường bao gồm những ai vậy bạn? Và phải tiến hành như thế nào?

Bạn đọc QĐ 206/2003 đi, phải có hóa đơn , chứng từ thì khỏan trích khấu hao mới đưa vào chi phí hợp lý.
Thân chào

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Thẩm định gì thế bán , trong trường hợp bạn giải thể hay phá sản,góp vốn liên doanh thì bạn lập hội đồng thẩm định giá .Còn đây là TSCĐ không có hóa đơn thì khấu hao trích không đưa vào chi phí hợp lý

N

nhuttam85

Guest
Cám ơn bạn nhé, nhưng cho mình hỏi là mình vẫn hạch toán TSCĐ bình thường đối với những TSCĐ ko có hoá đơn, để cho khớp với quỹ tiền mặt vì thực chất có chi ra để mua TSCĐ đó mà, nhưng số khấu hoa đó sẽ theo dõi riêng, ko đưa vào chi phí hợp lý?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn đọc QĐ 206/2003 đi, phải có hóa đơn , chứng từ thì khỏan trích khấu hao mới đưa vào chi phí hợp lý.
Thân chào

Vậy nếu TSCĐ này mua của hộ cá nhân và họ không có HĐ GTGT thì có được đưa vào TSCĐ và tính trích khấu hao không pác Van xin?:biggrin:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cám ơn bạn nhé, nhưng cho mình hỏi là mình vẫn hạch toán TSCĐ bình thường đối với những TSCĐ ko có hoá đơn, để cho khớp với quỹ tiền mặt vì thực chất có chi ra để mua TSCĐ đó mà, nhưng số khấu hoa đó sẽ theo dõi riêng, ko đưa vào chi phí hợp lý?

Đối với TSCĐ mua của hộ cá thể không xuất được HĐ GTGT thì bạn chỉ cần làm hợp đồng mua bán thêm cả cái photo công chứng CMT nhân dân, phiếu chi tiền có chữ ký của cả 2 bên để làm chứng từ hạch toán TSCĐ và đăng ký với cơ quan thuế, trích khấu hao bình thường muốn chắc chắn hơn nữa thì bạn dẫn họ luôn lên cơ quan thuế mua HĐ GTGT cho cái TS kia rùi đem vè hạch toán bình thường( chi phí mình chịu chút cho nó chắc ăn).

Thân chào!

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT
Đối với TSCĐ mua của hộ cá thể không xuất được HĐ GTGT thì bạn chỉ cần làm hợp đồng mua bán thêm cả cái photo công chứng CMT nhân dân, phiếu chi tiền có chữ ký của cả 2 bên để làm chứng từ hạch toán TSCĐ và đăng ký với cơ quan thuế, trích khấu hao bình thường muốn chắc chắn hơn nữa thì bạn dẫn họ luôn lên cơ quan thuế mua HĐ GTGT cho cái TS kia rùi đem vè hạch toán bình thường( chi phí mình chịu chút cho nó chắc ăn).

Thân chào!
Ông này không phải là đối tượng để thu thuế nên ổng không chịu mua hoá đơn để cung cấp đâu!
Điểm 5.19, Mục IV, Phần B, TT32
Đối với cá nhân, hộ gia đình kinh doanh hoặc không kinh doanh có đồ dùng cá nhân, tài sản cá nhân đã qua sử dụng (trừ các tài sản của cá nhân kinh doanh, hộ kinh doanh có sử dụng tài sản để tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất, kinh doanh) trực tiếp bán ra không phải xuất hoá đơn và không phải kê khai nộp thuế GTGT, thuế TNDN. Cơ sở kinh doanh mua lại để kinh doanh hoặc nhận hàng ký gửi bán phải lập bảng kê mua hàng, nhận hàng ký gửi bán. Bảng kê do cơ sở kinh doanh lập và tự chịu trách nhiệm (theo mẫu số 11 ban hành kèm theo Thông tư này).

Trong trường hợp này là mua của DNTN đấy các bác! Nên cần có cái hoá đơn nhé bạn!
Em đang làm việc tại một công ty sản xuất kèo thép và xây dựng, Tài sản của công ty rất nhiều, nhưng cũng đa số là không có hoá đơn (Do mua lại của một số DNTN SX khác), như máy cán tole, máy dầm... Do em mới về cty nên không cố vấn được sếp nhiều. Vậy bây giờ em muốn khấu hao những TSCĐ đó để tính giá thành sản phẩm. Anh chị có cách nào không? Giúp em với.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Nếu là cá nhân không có HĐ GTGT thì có thể làm hợp đồng mua bán và xác nhận của chính quyền địa phương nơi người bán có hộ khẩu thường trú là cũng được mà.
Còn các TS của C.ty bạn phải có các HĐ, C.từ đầy đủ mới làm căn cứ để xác định nguyên giá đáng tin cậy được chứ. Đây là một yêu cầu để xác định đó là TSCĐ mà. Khi đó bạn mới có thể trích KH vào chi phí được. Chúc may mắn....

M

machoska

Guest
5/5/08
29
0
0
HN
GĐ công ty em có một chiếc ôtô đã qua sử dụng(giấy đăng ký mang tên GĐ), sếp muốn góp vốn vào công ty bằng ôtô này. Vậy em phải làm thế nào để có thể trích khấu hao TSCĐ này?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA