Chi phí % trong xây dựng hạch toán (phân bổ) ntn?

• Thread starter toankctvinashin
  • Ngày gửi
T

toankctvinashin

Guest
6/6/08
9
0
0
44
hai duong
xí nghiệp mình làm xây dựng và có rất nhiều công trình ở các tỉnh khác nhau.
mình là nhà thầu và thi công luôn, nên các pác biết rồi đó, chuyện trích % cho giám sát chủ đầu tư, % cho tổng công ty. lúc vác hồ sơ đi hoàn công mà không có USD thì cứ là hồi sau sẽ rõ.
vậy các khoản chi phí như vậy ngoài việc rút NVL để bù đắp, thì còn cách nào khác nữa không nhỉ
nhờ cả nhà giải cho em bài toán này với.
:dance2::dance2::dance2::dance2:
mỗi bước ta đi trái đất dường như nhỏ lại!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Công Ty mình cũng gặp trường hợp tương tự, mình là kế toán tổng hợp, đã hỏi chị KTT cách giải quyết nhưng chưa có câu trả lời. Bác nào có ý kiến hay thì giúp mình với nha.
Thanks and Best regards.

T

toankctvinashin

Guest
6/6/08
9
0
0
44
hai duong
nhiều người đọc câu hỏi của mình ma sao không đưa ra được ý kiến, hay giải pháp nào ah
mỗi người chúng ta hãy mổ xẻ vấn đề này theo cách của riêng mình.
bác nào co kinh nghiệm rùi thi nêu lên vài ý kiến khởi đầu đề cả nhà cùng ban luận nhé

C

clampquyettam

Guest
21/9/07
55
0
6
38
Thanh xuan - Ha Noi
Thế lương các bác để làm gì, ngoài việc đưa vào các chi phí NVL ta có thể đưa vào lương, thuê máy, có thể làm thêm hợp đồng giao khoán.Ta lựa theo các chi phí phát sinh mà đưa thêm vào để bù đắp những chi phí không hợp lý kia. Mình không làm bên thi công nên không nắm được rõ lắm, bên mình làm tư vấn nên chủ yếu đưa vào lương được thôi.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Hỏi thẳng như thế ai dám trả lời cho bạn,nhưng xin đưa ra vài ý kiến thế này.bạn k nên chia nhỏ các khoản đó ra rồi đưa vào các chi phí để làm sao hợp lý là được.hãy chịu khó suy nghĩ đi bạn thế nào cũng tìm ra cách.

Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Hì hì, vấn đề này nhậy cảm không bình luận trên diễn đàn (vi phạm nội quy). Mỗi công ty có một cách giải quyết khác nhau nói chung là cố gắng tìm mọi cách để cho nó là phí hợp lý thôi bạn ợ. Kế toán tổng hợp thì thiếu gì cách giải quyết bạn nhở .
P/S: Tăng chi phí, giảm lãi kế hoạch :dogrun:

Sửa lần cuối:
Y

ymna

Trung cấp
24/10/07
83
1
0
HCM
Trong dự toán xây dựng có khoản CP chung bạn có thể đưa phần đó vào CP này hay CP quản lý cũng được.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Trong dự toán xây dựng có khoản CP chung bạn có thể đưa phần đó vào CP này hay CP quản lý cũng được.

đưa vào CP chung hay riêng thì đâu có quan trọgn, quan trọng là có chứng từ để đưa vào kia .

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn Zhoulong nói đúng đó đây là vấn đề nhạy cảm liên quan đến luật pháp đâu có thể đưa ra thao luận được các % này mọi noi đều có nhưng ngoài luồng vì chi cần phong bao 500 ngàn đã bị coi là hối lộ rồi đó. Cái này nên trao đổi riêng thôi.

T

toankctvinashin

Guest
6/6/08
9
0
0
44
hai duong
rất cảm ơn mọi người đã thảo luận. Đúng, đây là vấn đề nhạy cảm và liên quan đến pháp luật nên không thể nói chi tiết trên diễn đàn được.
Dù sao cũng rất cảm ơn các thành viên đã đóng góp ý kiến.

A

anhphamtuan1

Guest
3/7/08
45
0
0
42
Thanh Trì Hà Nội
Không cầm tiền thì đưa đi ăn, lấy hoá đơn về ngại gì đâu. Hết phong bì thì no bụng chứ sao? Thiếu gì cách

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA