Thuế nhập khẩu bị tính sai

• Thread starter thuan71983
  • Ngày gửi
T

thuan71983

Guest
2/11/07
30
0
6
Ha Noi
Cả nhà ơi, giúp em với, Công ty em làm chuyên nhập khẩu đá cắt đá mài các loại, lần đầu em mới làm bên nhập khẩu nên không biết .Em có mấy điều thắc mắc sau mọi người biết giúp em với.
1. Em có lô hàng nhập khẩu về trên invoice có ghi giảm giá 5 % trên giá trị hàng hóa.Tờ khai hải quan có ghi đầy đủ nhưng lại tính giá chưa giảm thì số tiền được giảm em hạch toán thế này có đúng không?
Nợ 331
Có 711
2. Cũng trên tờ hải quan này bên giá trị lô hàng để tính thuế VAT và thuế nhập khẩu bị tính sai nên tiền thuế phải đóng bị giảm.Em có phải điều chỉnh lại không vif thực tế chưa có công văn của hải quan xuống là bên em tính sai mà.Nếu có thì em phải làm thế nào.
Cảm ơn mọi người nhiều, Mọi người cố giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Cả nhà ơi, giúp em với, Công ty em làm chuyên nhập khẩu đá cắt đá mài các loại, lần đầu em mới làm bên nhập khẩu nên không biết .Em có mấy điều thắc mắc sau mọi người biết giúp em với.
1. Em có lô hàng nhập khẩu về trên invoice có ghi giảm giá 5 % trên giá trị hàng hóa.Tờ khai hải quan có ghi đầy đủ nhưng lại tính giá chưa giảm thì số tiền được giảm em hạch toán thế này có đúng không?
Nợ 331
Có 711
2. Cũng trên tờ hải quan này bên giá trị lô hàng để tính thuế VAT và thuế nhập khẩu bị tính sai nên tiền thuế phải đóng bị giảm.Em có phải điều chỉnh lại không vif thực tế chưa có công văn của hải quan xuống là bên em tính sai mà.Nếu có thì em phải làm thế nào.
Cảm ơn mọi người nhiều, Mọi người cố giúp em với
1. Được giảm giá hàng mua thì giá mua là giá đã giảm , TH của em hạch toán như sau :
N 152, 156 .... ( giá đã giảm + thuế NK )
C 111.112,331
3333 ( nếu có thuế NK )
2. Tiền thuế GTGT và Thuế NK là bên HQ tính , em chỉ hạch toán số tiền được thông báo đi đóng còn tính sai hay không là chuyện của HQ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA