Hóa đơn thuế GTGT bị viết nhầm

• Thread starter thanhtungketoan
  • Ngày gửi
T

thanhtungketoan

Guest
17/5/08
1
0
0
ha noi
Các bác cho e hỏi 1 chút, cty e viết hóa đơn đầu ra bị nhầm thuế suất ( thuế suất đúng là 10% nhưng lại viết có 5%). Hóa đơn viết từ T4/08 và đã báo cáo thuế đầu ra rùi. Đến T5, cty e viết bổ sung thêm thuế suất 5% bằng 1 hóa đơn khác. Hóa đơn này chỉ ghi số thuế bổ sung mà không có số tổng tiền. Cty e làm vậy có đúng không? Bác nào biết, nói cho e biết nhanh lên nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Các bác cho e hỏi 1 chút, cty e viết hóa đơn đầu ra bị nhầm thuế suất ( thuế suất đúng là 10% nhưng lại viết có 5%). Hóa đơn viết từ T4/08 và đã báo cáo thuế đầu ra rùi. Đến T5, cty e viết bổ sung thêm thuế suất 5% bằng 1 hóa đơn khác. Hóa đơn này chỉ ghi số thuế bổ sung mà không có số tổng tiền. Cty e làm vậy có đúng không? Bác nào biết, nói cho e biết nhanh lên nhé.
Chi can viet tien thue thoi ban a.Lam nhu vay dung roi.Va tren hoa don nho dien giai ro " HD nay bo sung tien thue GTGT cho HD .... ly do : suat sai thue suat ...."!

P.S : sorry minh post bai ko dau vi dang lam BC = English!:error:

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Bạn phải hỏi lại cho kỹ:Nếu cty bạn tháng nào cũng phải nộp thuế thì bạn phải tính cả số tiền chậm nộp do ghi thuế suất sai nữa.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Bạn bổ xung thêm biên bản điều chỉnh hóa đơn giữa 2 đơn vị nhé . Ghi rõ số thuế điều chỉnh, hóa đơn điều chỉnh

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bạn bổ xung thêm biên bản điều chỉnh hóa đơn giữa 2 đơn vị nhé . Ghi rõ số thuế điều chỉnh, hóa đơn điều chỉnh
Sorry post bai ko dau!
Neu to xuat hoa don bo sung kia ma cty kia ko co nhu cau lay de khau tru so tien thue THIEU do nua - nen ko lay HD GTGT bo sung do(tat nhien cung ko tra them tien thue do cho nha CC), thi dau can BIEN BAN dieu chinh hoa don giua 2 don vi nao?!!!
Bạn phải hỏi lại cho kỹ:Nếu cty bạn tháng nào cũng phải nộp thuế thì bạn phải tính cả số tiền chậm nộp do ghi thuế suất sai nữa.
ban do chi hoi ve xuat hoa don the nao cho dung thoi ma.
Các bác cho e hỏi 1 chút, cty e viết hóa đơn đầu ra bị nhầm thuế suất ( thuế suất đúng là 10% nhưng lại viết có 5%). Hóa đơn viết từ T4/08 và đã báo cáo thuế đầu ra rùi. Đến T5, cty e viết bổ sung thêm thuế suất 5% bằng 1 hóa đơn khác. Hóa đơn này chỉ ghi số thuế bổ sung mà không có số tổng tiền. Cty e làm vậy có đúng không?

G

greenrose249

Sơ cấp
20/2/08
11
0
1
40
ha Noi
Bạn ơi trong trường hợp này mình sẽ viết thêm một hóa dơn bổ sung thuế VAT 5% nữa à, làm như thế mình vẫn băn khoăn không biết có được không vì mình cũng gặp trường hợp tương tự và cán bộ quản lý thuế đã yêu cầu mình phải hủy hóa đơn đó và điều chỉnh trong phần mêm HTKK. Nhưng mình nghĩ làm như các bạn hướng dẫn thì tiện lợi hơn đỡ rắc rối lằng nhằng, nhưng mình vẫn băn khoăn quá.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bạn không thể làm như trên. Vì hoá đơn phải ghi đúng các chỉ tiêu và tính toán đúng, phản ánh đúng nghiệp vụ KTPS.
Tại sao Bạn không làm biên bản thu hồi, huỷ hoá đơn do ghi nhầm thuế suất và lập hoá đơn khác thay thế? Như vậy sẽ không gây thiệt hại cho ai cả.
Chào

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[các bạn thân mến , trong tháng 5 vừa rồi cty mình cũng xuất mấy hoá đơn nhầm thuế suất, đáng nhẽ là 10 nhưng mình chỉ xuất có 5% . mình định viết hoá đơn bổ sung nhưng phòng tư vấn thuế nói rằng nếu không thể thu thêm của khách hàng số thuế chênh lên đó thì không viết hoá đơn bổ sung làm gì, và do cũng đã sang tháng 6 rồi không thể viết hoá đơn tháng 5 nữa .

Họ đã bảo mình làm theo cách sau :
Nghĩa là khi làm bảng kê hoá đơn bán ra tháng 5 mình sẽ kê là thuế suất 10% , mặc dù thực tế hoá đơn mình viết 5% .
Theo các bạn thấy như thế nào ?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Các pác thuế này khôn wá trời họ bảo bạn làm thế để thu 10% thuế đấy mà.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[vì Cty Mình Thực Tế Là Phải Xuất 10% Mà, Cũng Có Người Nói Rằng Cứ Kệ đó, Kg Phải điều Chỉnh Gì Cả để Khỏi Mát Công, Mất Tiền Nhưng Mình Nghĩ Thôi Cứ Làm Cho Chắc,

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
- Trước hết làm biên bản huỷ HĐ đã viết và xuất hoá đơn mới đúng thuế xuất
- Làm tờ khai điều chỉnh thuế trong tháng 5. Ghi rõ lý do điều chỉnh tăng thuế thôi mà

G

greenrose249

Sơ cấp
20/2/08
11
0
1
40
ha Noi
Bạn nào có thể hướng dẫn mình làm tờ khai điều chỉnh trên phần mềm hỗ trợ kê khai được không,tháng 5 thì qua rồi chắc mình phải điều chỉnh vào tháng 6 thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA