Hoá đơn xuất viết sai MST của khách hàng!

• Thread starter forever115
  • Ngày gửi
H

haivanit

Guest
19/12/07
34
0
6
39
Hà Nội
Ai bảo bác thế, mình phải bắt họ viết lại hóa đơn hay là cũng sửa lại xong đóng dấu vào chứ. Nếu bác cho vào chi phí sau này quyết toán cơ quan thuế đối chiếu o đúng với MST của Cty bạn thì họ sẽ loại ra và o công nhận chi phí đấy cho bên bạn đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Cho e hỏi tí nữa,công ty em bắt đàu hoạt động từ tháng 4 nhưng đên tháng 6 này em mới kê khai thuế VAT. Thế em có đưa hoá đơn t6 vào bangr kê t5 ko?

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Cho e hỏi tí nữa,công ty em bắt đàu hoạt động từ tháng 4 nhưng đên tháng 6 này em mới kê khai thuế VAT. Thế em có đưa hoá đơn t6 vào bangr kê t5 ko?

Hihi! Bạn mà làm thế thì nguy!:004:
Bạn chỉ có thể kê khai HĐ của các tháng trước (trong vòng 03 tháng) vào tháng kê khai, chứ làm sao kê khai HĐ của tháng 6 vào tháng 5 được. HĐ vào của tháng 6 thì bạn kê vào tháng 6 nhé, còn những HĐ đầu vào trong Tháng 5 và những HĐ trong tháng 03 và 04 (mà bạn chưa kê trong các tháng đó) thì bạn kê vào bảng kê mua vào tháng 5 nhé!

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông

Hoá đơn của tháng nào thì bạn kê vào tháng đó. Hoá đơn tháng 6 thì để tháng 6 kê sao lại kê vào tháng 5. Bạn kê khai như thế về mặt hành chính sẽ bị phạt đấy (k bít mức phạt có cao k nữa, cty mình hồi trước kt cũng làm như kiểu bạn định làm, thấy quản lý thuế bảo sẽ bị phạt nhưng chưa quyết toán nên chưa bít thế nào)

Sửa lần cuối:
H

haivanit

Guest
19/12/07
34
0
6
39
Hà Nội
Bác phải nói với bên kia là viết lại HĐ hoặc là sửa lại HĐ xong đóng dấu vào thì bác mới cho vào chi phí hợp lý đc. sau này nếu quyết toán, cơ quan thuế mà đối chiếu với HĐ mà o đúng với MST của Cty thì họ sẽ loại chi phí đấy ra và ko công nhận chi phí đấy cho Cty của bác đâu.

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Hi,e viết nhầm, hđ t4 kê vào t5.Cảm on mọi người nhìu nhìu.

G

gadong

Guest
9/4/08
27
0
0
Hải Dương
Một trường hợp khác, HĐ đầu vào của mình cty kia viết sai MST thì cái HĐ đó mình ko kê khai mà vẫn được cho vào chi phỉ hả mọi người?

đúng rùi, không kê khai phần thuế đầu vào (không được khấu trừ) nhưng nó vẫn là chi phí hợp lý của cty mà, phần chi phí nay bao gồm cả thuế :1luvu:

M

myhanh53

Guest
13/3/08
8
0
0
38
Eden
A,tiện thể cho em hỏi các anh chị vấn đề này luôn nhé mong các anh chị giải đáp giúp em ạ.Số là hom trước em có ghi 1 hóa đơn cho khách hàng ghi xong rồi thì sếp mới phát hiện là đã báo giá nhầm,nên em ghi hủy trên hóa đơn luôn,rồi xuất HD khác.E không lam biên bản gì cả.Vậy có sao không ạ?

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Nếu chưa xé thì k cần phải làm biên bản huỷ. còn nếu đã xé rồi thì bây giờ làm bổ xung thôi, k có sao cả.

M

myhanh53

Guest
13/3/08
8
0
0
38
Eden
Dạ,em xé ra rồi,chua giao khách hàng,Viết xong la đưa sếp xem,mới thấy sai...Nếu fai lam giấy hủy thì cũng rac rối.Vậy là em vẫn fai làm giấy hủy ạ?

M

myhanh53

Guest
13/3/08
8
0
0
38
Eden
Ah Thanhhung cho em hỏi tí xĩu nữa nhe,^...^,hôm trước sếp bảo em ghi HD cho khách,nhưng bảo em chừa ra 2 tờ để trống đó nay mai viết cho người khác.Nếu em bỏ trống vậy có sao không ạ?

S

saculy

Guest
nếu như vậy bạn phải yêu cầu bên xuất hoá đơn cho mình làm biên bản điều chỉnh hoá đơn gồm 2 bản, sau khi đưa cho người đại diện pháp luật của hai bên ký, đóng mộc vào hai biên bản đó, bạn giữ lại một tờ để trình với thuế.

H

haivanit

Guest
19/12/07
34
0
6
39
Hà Nội
Đã xé ra khỏi HĐ thì phải làm biên bản hủy bạn ạ, nếu như bạn viết sai mà chưa xé thì chỉ việc gạch chéo hủy đi thôi. Bạn làm biên bản hủy và nhờ bên khách hàng ký, đóng dấu hộ. Mình nghĩ họ ko khó khăn trong việc này đâu, vì họ cũng o bị ảnh hưởng gì mà.

H

Hoangvan1505

Guest
23/5/08
3
0
0
40
PT
Ah Thanhhung cho em hỏi tí xĩu nữa nhe,^...^,hôm trước sếp bảo em ghi HD cho khách,nhưng bảo em chừa ra 2 tờ để trống đó nay mai viết cho người khác.Nếu em bỏ trống vậy có sao không ạ?

Không sao cả với điều kiện ngày tháng trên 2 tờ hoá đơn bỏ trống đó phải trước ( hoặc bằng) với ngày của hoá đơn viết liền kề sau đó.

T

thanhhung

LQT
Làm như vậy là sai đấy em! Nên thuyết phục sếp không nên làm những việc như vậy.

Không sao cả với điều kiện ngày tháng trên 2 tờ hoá đơn bỏ trống đó phải trước ( hoặc bằng) với ngày của hoá đơn viết liền kề sau đó.

Đừng có nói lụi nhé!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trao đổi với bạn thế này nhé! bạn để trống tất nhiên đối với bạn thì có sao đâu, nhưng khi cơ quan quản lý phát hiện thì công ty sẽ bị phạt.:004:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA