Hoá đơn GTGT của hàng trả lại

• Thread starter Yến Nhi
  • Ngày gửi
Y

Yến Nhi

Guest
Ngày 09/05/2006 em phải trả lại hàng cho một công ty do bên em mua hàng.
Em có Biên bản trả hàng nhưng số tiền trên HĐ GTGT của em lại nhỏ hơn số tiền trên biên bản (Lý do trả hàng là trả hàng trừ công nợ). Không biết có sao không ạ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Như vậy mà bạn còn hỏi! hi! không bằng nhau nghĩa là không hợp lý rồi. bao nhiêu tiền thì không biết nhưng phải bằng nhau chứ bạn!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ngày 09/05/2006 em phải trả lại hàng cho một công ty do bên em mua hàng.
Em có Biên bản trả hàng nhưng số tiền trên HĐ GTGT của em lại nhỏ hơn số tiền trên biên bản (Lý do trả hàng là trả hàng trừ công nợ). Không biết có sao không ạ:wall:

Xuất trả hàng bao nhiêu thì ghi trên HĐ bấy nhiêu, trả hàng để bù trừ công nợ hay không thì biên bản trả lại hàng bao nhiêu thì xuất trả bấy nhiêu, nhưng cũng có thể xuất trả thành nhiều đợt và nhiều hóa đơn mặc dù chỉ có một biên bản trả lại. Nhưng nếu chỉ trả một lần mà biên bản trả lại hàng với HĐ GTGT trả lại hàng khác nhau thì bạn cần làm biên bản trả lại hàng đúng với số thực trả.

Thân chào!

K

KhoaKT

Guest
28/6/08
1
0
0
An Giang
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này vì mình vừa vào thử việc mới 2 tháng. Cty mình xuất hàng cho khách hàng, sang tháng sáu này khách hàng báo trong lô hàng xuất tháng trước có một số hàng kém phẩm chất trị giá 30 triệu đồng (chưa có thuế GTGT, Lô hàng trước cty xuất là 258 triệu chưa bao gồm thuế). Hai bên đã làm biên bản thỏa thuận và cty mình đồng ý giảm giá 10% cho phần hàng kém phẩm chất đó (tức giảm 3 triệu). Mình viết hóa đơn mới ghi điều chỉnh giá cho lô hàng trước là 3 triệu đồng, thuế giảm tương ứng là 300 ngàn. Thông tư 32/2007 hướng dẫn là mình phải kê khai cái này vào tờ khai để điều chỉnh giảm doanh số và số thuế GTGT phải nộp. Nhưng mà mình không biết kê khai làm sao, lên bảng PL 01-1 hay là 01-2. Rồi hạch toán là giảm giá hàng bán hả các bạn. Có phải kê khai điều chỉnh gì không? Trên phần mềm ko có hướng dẫn phần này. Giúp mình với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA