Tiền điện, nước

• Thread starter Never
  • Ngày gửi
N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Theo thông tư 134/2007, phần B - mục III: các khoản CP không tính vào CP hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế, điều 2.10:
Trường hợp cơ sở KD thuê địa điểm SXKD thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm KD không có bảng kê 03/TNDN kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm SXKD phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm SXKD.

Như vậy Cty mình có thuê địa điểm SX của Cty B. Tiền điện sử dụng hàng tháng chỉ cần lập bảng kê 01/TNDN hay lập bảng kê kèm theo hoá đơn tiền điện của Cty B?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Theo thông tư đó quy định trường hợp cty bạn đi thuê của cá nhân không kinh doanh và có hợp đồng ghi rõ cách thức thanh toán tiền điện nước cho chủ nhà hay trực tiếp cho nhà cung cấp điện nước thì lập bảng kê như bạn nói kèm theo để được tính vào chi phí khi xác định thuế TNDN.
Còn trường hợp của cty bạn mình nghĩ không áp dụng như vậy vì cty bạn thuê từ cty khác chứ ko phải cá nhân không kinh doanh. vậy cty B phải xuất hóa đơn cho cty bạn.
Good luck

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Chào bạn,
Theo thông tư đó quy định trường hợp cty bạn đi thuê của cá nhân không kinh doanh và có hợp đồng ghi rõ cách thức thanh toán tiền điện nước cho chủ nhà hay trực tiếp cho nhà cung cấp điện nước thì lập bảng kê như bạn nói kèm theo để được tính vào chi phí khi xác định thuế TNDN.
Còn trường hợp của cty bạn mình nghĩ không áp dụng như vậy vì cty bạn thuê từ cty khác chứ ko phải cá nhân không kinh doanh. vậy cty B phải xuất hóa đơn cho cty bạn.
Good luck

Bên kia xuất HĐ rồi thì mình có cần lập bảng kê nữa không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bên kia xuất HĐ rồi thì mình có cần lập bảng kê nữa không?

Bên kia xuất hóa đơn mà mang Tên, MST của Cty mình rồi thì ko phải lập bảng kê nữa?

N

NguyenQuynhLien

Guest
Thế anh The Hoang cho em hỏi với ạ?
Bảng kê này mình nộp hàng tháng hay là cuối kỳ kế toán mình mới nộp vậy ạ?
Cảm ơn anh nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA