Kinh nghiệm hoàn thuế GTGT

• Thread starter PhuongThao911
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

PhuongThao911

Guest
7/5/08
28
0
0
39
Hà Nội
Em chào cả nhà,

Công ty em đang làm hồ sơ xin hoàn thuế GTGT. Em nghe chị quản lý trực tiếp của em nói là sau khi nhận hồ sơ, chị ấy sẽ xuống chỗ em để kiểm tra trước và sau đó thì sẽ có đoàn kiểm tra của thuế vào để thực hiện việc kiểm tra sổ sách hóa đơn và quyết định số thuế công ty em đủ điều kiện được hoàn (số này có thể khác số công ty xin hoàn)

Vậy bác nào có kinh nghiệm làm hoàn thuế rồi thì tư vấn cho em với ah.

Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Em chào cả nhà,

Công ty em đang làm hồ sơ xin hoàn thuế GTGT. Em nghe chị quản lý trực tiếp của em nói là sau khi nhận hồ sơ, chị ấy sẽ xuống chỗ em để kiểm tra trước và sau đó thì sẽ có đoàn kiểm tra của thuế vào để thực hiện việc kiểm tra sổ sách hóa đơn và quyết định số thuế công ty em đủ điều kiện được hoàn (số này có thể khác số công ty xin hoàn)

Vậy bác nào có kinh nghiệm làm hoàn thuế rồi thì tư vấn cho em với ah.

Em xin cảm ơn.
B1: Kiểm tra lại toàn bộ chứng từ phát sinh thuế VAT đầu vào chuẩn bị xin hoàn, trên hóa đơn điền đầy đủ các chỉ tiêu yêu cầu.

B2: Liệt kê toàn bộ và lên tổng số thuế xin hoàn (theo tháng) Trong quá trình kiểm tra chứng từ thấy hóa đơn nào "có vấn đề" mà ko thể xử lý được thì loại ngay để sau trên tờ khai thuế ghi điều chỉnh giảm và phần đó cho vào chi phí.

B3: Lập bộ hồ sơ xin hoàn thuế theo mẫu trong TT60/TT2007-BTC ngày 14/6/2007.

B4: Đồng thời điều chỉnh giảm số thuế GTGT xin hoàn tại tháng kê khai nộp hồ sơ hoàn thuế.

B5: Nộp tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ của cục thuế (có giấy hẹn ngày trả hồ sơ)

Sau khi nhận được hồ sơ của cty bạn gửi nếu Cty bạn chưa hoàn thuế bao giờ thì sẽ có Kiểm tra trước hoàn hoặc sau hoàn của cơ quan thuế.
Tốt nhất trong quá trình lập hồ sơ bạn nhờ quản lý thuế của cty xem trước toàn bộ, nếu có vấn đề gì xử lý luôn, ok rồi mang đi nộp thì chỉ chờ kết quả thôi.
Còn chi phí.... tùy thuộc vào số hoàn thuế của cty bạn nhiều hay ít.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn lưu ý đến cả chứng từ thanh toán với bên nước ngoài đã nhé chỉ những lô hàng đã được thanh toán qua ngân hàng mới được hoàn thuế đó. nếu lô hàng chưa thanh toán thì loại ra đưa vào kỳ hoàn thuế sau.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.