Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn mua vào

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
cái hoá đơn trắng đó em lấy rồi mang wa bên tính tiền nói họ xuất hoá đơn đỏ cho em
Thường người ta sẽ xuất hóa đơn bán hàng thông thường ko ah cái này dung để tính chi phí khi nộp thuế TNDN thôi

chứ mấy cái hoá đơn trắng đó ko được tính đâu vì nó không thể hiện thông tin của cty bạn
Đặt trường hợp bạn lượm được của người khác thì sao?

:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút nha
Khi mình mua văn phòng phẩm ở nhà sách họ xuất hóa đơn theo của nhà sách mà trong đó giá bán có luôn thuế GTGT
Vậy hóa đơn đó mình có được khai thuế GTGT tăng không?

Minh khai thuế GTGT với hóa đơn theo của nhà sách thuế có chấp nhận không?
Anh chị chỉ giúp em với nha

Tại thông tư 32/2007/TT-BTC
14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
Giá chưa có thuế GTGT = ( Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...) /(1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó.)
17- Đối với sách, báo, tạp chí bán theo đúng giá phát hành (giá bìa) theo quy định của Luật Xuất bản thì giá bán đó được xác định là giá đã có thuế GTGT để tính thuế GTGT và doanh thu của cơ sở (đối với loại chịu thuế GTGT). Các trường hợp bán không theo giá bìa thì thuế GTGT tính trên giá bán ra.

Hóa đơn đó sẽ được kê khai thuế GTGT bình thường ( số tiền theo cách tính trên)

Sửa lần cuối:
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
cái hoá đơn trắng đó em lấy rồi mang wa bên tính tiền nói họ xuất hoá đơn đỏ cho em
Bên tính tiền chỉ tính tiền thui, bạn muốn lấy hoá đơn phải qua bên phòng kế toán cầm theo cái giấy trăng trắng đó (có xé mép) rùi cơ.
Thường người ta sẽ xuất hóa đơn bán hàng thông thường ko ah cái này dung để tính chi phí khi nộp thuế TNDN thôi
Không phải đâu bạn ạ! Mặt hàng nào chịu thuế suất nào thì phải viết hoá đơn có thuế suất đó. Trừ trường hợp là cửa hàng thì xuất hoá đơn thông thường (HĐ trực tiếp).

H

hongloan25

Guest
13/10/07
24
0
0
40
Bốn biển là nhà
Khi bạn mua hàng hoá ở Nhà Sách cho Cty bạn, thì khi nhân viên tính tiền in cho bạn 1 tờ hoá đơn màu trắng thì bạn đêm hoá đơn màu trắng tới cho kế toán của nhà sách xuất hoá đơn GTGT cho bạn, chứ tờ hoá đơn trắng tự in kia đâu có được khai thuế đâu. thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh Rồng có mâu thuẩn ko nhỉ ?!
Thuế GTGT thì được khấu trừ mà chi phí theo thuế thì lại ko hợp lý hợp lệ?!:dance2:
Vì nó ko có chứng từ hợp lệ mà a đưa nó vào 811 có oan uổng ko ?
Ví dụ bên em là DN xây dựng - san lấp nền, khi mua cát thường thì ko có hoá đơn tài chính. Chi phí cát xuất kho đưa vào sử dụng này chiếm gần tới 80% giá vốn, e đưa hết vào 811 ạ ?! Có hợp lý ko anh?! Mục đích sử dụng của cát này là gì?! Kế toán có... "chủ quyền" của kế toán, kế toán là để mục đích quản lý riêng hay chỉ để đưa ra mỗi cái báo cáo Thuế, bị cái quy định bên thuế chi phối quá ko ?!

Vậy thì Sói em đọc lại cái này nhé:

Nguyên văn bởi PHAN NG LAN ANH
Cái hóa đơn trắng liệt kê hàng hóa mua khi lại quầy tính tiền trong nhà sách mà nhân viên đưa cho mình khi thanh tóan tiền.
Cái hóa đơn đó chỉ có tên nhà sách và số tiền đã có thuế chứ không có tên cty của mình
Vậy hóa đơn đó có được đưa vào chi phí và tính thuế không?

Đây là trường hợp rõ ràng nhé em gái!

H

hongloan25

Guest
13/10/07
24
0
0
40
Bốn biển là nhà
Hoá đơn đỏ mà sao chỉ có tên nhà sách và số tiền bạn mua hàng, mà không có cty bạn? mình không hiểu nổi.

Sửa lần cuối:
L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
Hóa đơn, chứng từ rất quan trọng các bạn ơi. Nếu là hóa đơn đầu ra sẽ là cơ sở tính thuế VAT và doanh thu cho thuế TNDN. Hóa đơn đầu vào là cơ sở khấu trừ VAT và giảm trừ chi phí khi tính thuế TNDN. Nếu thực hiện không đúng bạn sẽ bị phạt và dĩ nhiên thuế bạn bị truy thu sẽ tăng cao.
Vấn đề là tính hợp pháp của hóa đơn; thông thường hóa đơn gồm
- Hóa đơn GTGT: cơ quan thuế in và bán cho đơn vị.
- Hóa đơn bán hàng: cơ quan thuế in và bán cho đơn vị.
- Hóa đơn tự in (kể cả tem, vé xe, vé tàu, vé máy bay ...): do dơn vị tư in sau khi được sự chấp thuận của cơ quan thuế. Trên các lọai Hđơn tự in sẽ có đầy đủ các chi tiêu cơ bản (tên người mua, địa chỉ, mã số thuế, ....) như của hđơn do nhà nước phát hành và công văn cho phép phát hành số. . . .được in trên đầu or tại lề của hđơn tự in.

Vì vậy khi mua VPPhẩm tại các hiệu sách: có thể chỉ là biên nhận or hóa đơn tự in or hđơn do thuế bán. Cách phân biệt đã trình bày bên trên. Nhưng thông thường hiệu sách không có hđơn tự in mà chỉ là biên nhận và bạn phải nhờ xuất Hđơn hợp pháp thôi. Khi giá trị món hàng <100.000d bạn có quyền yêu cầu hiệu sách xuất hđơn cho bạn. Tất cả chứng từ nhằm đảm bảo cho bạn tính hợp pháp khi Qtóan Thuế và chứng minh rằng bạn chắc tay nghề!

Chúc bạn thành công!

T

thanhmai85

Guest
9/5/08
28
0
0
38
tân mai - hà nội
em mua ở hiệu sách người ta cũng viết hóa đơn GTGT cho mình mà, tất cả như mua sách, máy tính máy in em cho hết vào tk 642 được ko?

L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
em mua ở hiệu sách người ta cũng viết hóa đơn GTGT cho mình mà, tất cả như mua sách, máy tính máy in em cho hết vào tk 642 được ko?

Theo TT 134, nguyên tắc xác định các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý thuế TNDN:
" 1.1. Các khoản chi không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
1.2. Các khoản chi không liên quan đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế.
1.3. Các khoản chi do nguồn kinh phí khác đài thọ.
"

Hóa đơn GTGT cho việc mua hàng: sách, máy tính, máy in. Các khỏan này có đáp ứng tiêu chuẩn như trên chưa để được xem là chi phí hợp lý? nếu không chúng chỉ là chi phí của đơn vị thôi.
Còn nữa, theo TT206 về TSCĐ, máy in, máy tính (là máy vi tính?) có đáp ứng không? nếu có thì phải hạch tóan vào tăng TSCĐ. Nếu không thì hạch tóan vào chi phí tương ứng với bộ phận sử dụng chúng. . .TK 627/641/642. Không nhất thiết bắt buộc là TK 642 không. Việc hạch tóan này không bắt buộc về mặt Thuế, nhưng sẽ quan trọng đối với kế tóan quản trị để phân tích hiệu quả họat động kinh doanh, các chỉ tiêu về tài chính.

Thân chào!

T

thanhmai85

Guest
9/5/08
28
0
0
38
tân mai - hà nội
Theo TT 134, nguyên tắc xác định các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý thuế TNDN:
" 1.1. Các khoản chi không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
1.2. Các khoản chi không liên quan đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế.
1.3. Các khoản chi do nguồn kinh phí khác đài thọ.
"

Hóa đơn GTGT cho việc mua hàng: sách, máy tính, máy in. Các khỏan này có đáp ứng tiêu chuẩn như trên chưa để được xem là chi phí hợp lý? nếu không chúng chỉ là chi phí của đơn vị thôi.
Còn nữa, theo TT206 về TSCĐ, máy in, máy tính (là máy vi tính?) có đáp ứng không? nếu có thì phải hạch tóan vào tăng TSCĐ. Nếu không thì hạch tóan vào chi phí tương ứng với bộ phận sử dụng chúng. . .TK 627/641/642. Không nhất thiết bắt buộc là TK 642 không. Việc hạch tóan này không bắt buộc về mặt Thuế, nhưng sẽ quan trọng đối với kế tóan quản trị để phân tích hiệu quả họat động kinh doanh, các chỉ tiêu về tài chính.

Thân chào!

T

thanhmai85

Guest
9/5/08
28
0
0
38
tân mai - hà nội
thế cho em hỏi là em mua sách nói về các quy định về thuế, thì có cho vào chi phí hợp lý hợp lệ không? cả máy in, máy fax ( những thứ này có thể là tài sản cố định a?em lại cho vào 153 vậy là sai ha ???)có thể cho vào chi phí hợp lý hợp lệ ạ?
và mua sách nội thất thì theo anh chị em cho vào tài khỏan nào?

N

NganHan

Guest
10/6/08
2
0
0
35
Can tho
Các anh chị ơi! Cho em hỏi chút nha.
Công ty em có mở quán ăn, khi mua thức ăn ở chợ thì không có hoá đơn ,vậy em xin hỏi : em khai báo cáo thuế khi mua rau cải, thịt cá ... đó vào bảng kê nào? Em đang rối quá, anh chị nào biết chỉ dùm em, em cám ơn rất nhiều.

N

NganHan

Guest
10/6/08
2
0
0
35
Can tho
Cho em xin hỏi thêm : Khi Cty em mua hàng , Cty em nhận hoá đơn bán hàng thông thường thì kê khai vào bảng kê nào theo TT60 ?

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút nha
Khi mình mua văn phòng phẩm ở nhà sách họ xuất hóa đơn theo của nhà sách mà trong đó giá bán có luôn thuế GTGT
Vậy hóa đơn đó mình có được khai thuế GTGT tăng không?

Minh khai thuế GTGT với hóa đơn theo của nhà sách thuế có chấp nhận không?
Anh chị chỉ giúp em với nha

LAn Anh!
Bạn mua văn phòng phẩm ở nhà sách họ xuất cho bạn tờ hóa đơn thông thường trong đó có gồm thuế thì bạn không được kê khai để khấu trừ thuế mà bạn chỉ được đưa vào tính chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA